แตนทะเล (อาการคันหลังจากไปทะเล)

สวัสดีค่ะทุกคน 
ตามหัวข้อเลยนะคะ คืออยากถามว่าใครเคยโดน "แตนทะเล" ต่อยเวลาไปทะเลหรือไปดำน้ำบ้างไหมคะ? 

ไม่ทราบว่ามีมีอาการยังไงกันบ้างคะ? 
ลักษณะตรงที่โดนเป็นแบบไหนคะ?
แล้วนานไหมกว่าจะหาย?

ตัวเจ้าของกระทู้ไปเกาะกูดมาเมื่อ วันที่ 15-18 มีนาที่ผ่านมานี้ พอกลับมาถึงบ้านวันที่ 19 มีนา 
มีความรู้สึกคันมาก (คิดว่าอาจจะโดนแตนทะเล) แล้วก็มีจุดแดงๆขึ้นมาที่แขนกับขารวมกันประมาณ 11-12 จุด
แบบคันมากๆ ก็เลยเกา ที่นี้มันแบบใหญ่ขึ้นเลย แล้วตรงจุดแดงๆก็เหมือนแบบมีร้อนๆ แลัวก็แข็งเป็นไตๆ นิดหน่อย
และต่อไปอีกไหนวันเลยไปซื้อยามาทา ทายามาประมาณ 3 อาทิตย์แล้วช่วงแรกๆไม่ได้ทานยาแก้แพ้ด้วย
ตอนนี้ตรงตุ่มผื่นแดงๆ มันแห้งเป็นสีดำๆด่างๆไปแล้วคล้ายรอยแผลเป็น

อยากทราบประสบการณ์ของแต่ละท่านค่ะ ยิ้ม 

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่