ผื่นน้ำลาย ผื่นแพ้อาหารในทารก ลักษณะต่างกันยังไง ให้หยุดอาหารไปก่อนได้รึป่าวน้องห้าเดือนกว่า

น้องกำลังจะหกเดือน วันที่ 15 เมษา ค่ะ มีเริ่มป้อนข้าวตอนห้าเดือนกว่า หลังจากกินข้าว 1-2 วันก็เริ่มมีผื่นขึ้นรอบปาก คอ ไม่แน่ใจว่าเพราะน้ำลายรึแพ้อาหารเพราะตอนกินค่อนข้างเลอะเทอะแล้วน้ำลายน้องเยอะมากด้วย ไปหาหมอเด็กที่รพ.บางปะกอก ให้เสตียรอยมาทา อาการตอนเช้าผื่นจะดูดีขึ้นไม่ค่อยแดง แต่ตอนเย็นจะแดงมาก ทายาครบอาทิตย์แล้วไม่หายหมอให้หยุดเสตียรอยและส่งต่อรอไปพบหมอผิวหนังวันศุกร์นี้ค่ะ วันนี้ผื่นน้องขึ้นเยอะและแดงแต่เช้า จะลองหาหมอภูมิแพ้ก็หยุดยาวช่วงสงกรานต์ค่ะ
ถ้าให้หยุดอาหารไปก่อนเลยจะได้รึป่าวคะ กลับมากินนมอย่างเดียวรอเจอหมอวันศุกร์
ที่ผ่านมากินอาหารตอน 9 โมง มีกินผักโขม ตำลึง ฟักทอง ผักกาดขาว คะน้า ไก่
แต่ว่าน้ำสต๊อกจะใส่หลายอย่าง มี ผักกาดขาว ซี่โครงหมู ฟักทอง แครอท หอมใหญ่ แอปเปิ้ล มัน แต่อาหารที่ทำส่วนมากจะใส่วัตถุดิบไปปริมาณเยอะค่ะเพราะทำทั้งอาทิตย์กะปริมาณไม่ค่อยถูกค่ะ  การใส่วัตถุดิบไปเยอะเกินจะทำให้กระตุ้นการแพ้อาหารได้รึป่าวคะ
ช่วงนี้น้องร้องกลางคืนงอแงบ่อยด้วย ทั้งที่ก่อนหน้านี้นอนค่อนข้างดี ตื่นมาใส่จุกหลอกหลับต่อได้

อันี้เป็นรูปล่าสุดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่