มีใครเป็นแบบเรามั้ย ไม่รู้ว่าตัวเองอยากเรียนอะไร ชอบอะไร

สวัสดีค่า เราเป็นเด็ก 65 นะคะ คือเราไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่าเราชอบอะไรมากที่สุด มันเหมือนแบบเราทำได้เท่าๆกันหมด เหมือนใครถามเราว่าเราชอบกินอะไรมากที่สุดเราก็ตอบไม่ได้ เเล้วตอนนี้ที่เราเครียดเพราะเราจะขึ้นม.6ซึ่งมันต้องเริ่มเตรียมตัวต่างๆ แต่เรากลับไม่รู้ว่าเราอยากเรียนอะไรทั้งๆที่เพื่อนๆเริ่มเตรียมตัวกันหมดแล้ว เราทำแบบทดสอบหลายๆเว็บมันก็ให้คำตอบที่ไม่ตรงกัน บางคนบอกให้ลองเรียนตามวิชาที่เราชอบมันก็ไม่มีวิชาที่เราชอบ55 บางคนให้เราเลือกจากสิ่งที่เราชอบมากๆ เราชอบนอนฟังเพลง 55 แล้วมันก็ทำให้เรากดดันตัวเองจนร้องไห้เพราะเราหาคำตอบไม่ได้ว่าเราอยากเรียนอะไร มีใครพอจะแนะนำวิธีหาตัวเองเจอเร็วๆบ้างได้มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview