Spotify ไม่มีแนะนำเพลงในบาง Playlist ของตัวเอง/ไม่สามารถซ่อนเพลงที่เล่นไม่ได้แล้ว

ใน Playlist Spotify ของผมจะมี Playlist นึงที่เป็น Playlist รวมเพลงจีนที่ประกอบซีรี่ย์ต่างๆ
ตอนสร้างครั้งแรกคิดว่าจะค่อยๆหาแล้วเอามาใส่ แต่ที่ด้านล่างมันจะมีการ"แนะนำเพลง"
แล้วด้วยความฉลาด มันก็เลยแนะนำเพลงจีนที่เป็นประกอบซีรี่ย์ซะส่วนใหญ่.....

ผมเลยพึ่งฟีเจอร์แนะนำเพลงของมันนี่แหละครับ มันรู้ใจจริงๆ คือเพลงส่วนใหญ่ที่มันแนะนำจะเป็นประกอบซีรี่ย์เป็นส่วนใหญ่(มีเพลงอื่นๆหลุดมาด้วยแต่ก็ไม่ว่ากัน)

แต่ล่าสุด....มันกลับหายไปแล้ว ทั้งๆที่เป็น Playlist ทั้งๆที่ผมสร้างเอาไว้เก็บเพลงเอง

อันนี้คือผมเลื่อนลงจนสุดแล้ว

ส่วนไอ้ปุ่ม"ค้นหาเพิ่มเติม" คือ search หาเพลงครับ

แค่พอลองไปดู Playlist อื่น มันกลับยังมี....

แต่แรกนึกว่าเป็นที่เพลงจีน....พอลองไปดูอีก Playlist ที่เป็นเพลงจีนเหมือนกัน แต่เป็นแบบรวมๆ มันกลับมีตามปกติ

กับอีกอันคือ Playlist เพลงจีนกวางตุ้ง มีเหมือนเดิม แต่มีแค่ 2 เพลงใน Playlist

และก็ได้ลองสร้าง Playlist ใหม่ แล้วยังเพลง K-POP เข้าไป ก็ขึ้นตามปกติ

จะว่าไปจำกัดจำนวนก็ไม่น่าใช่ เพราะขนาด Playlist เพลงไทยผมมี 460 เพลง เพลงสากลอีกพันกว่าเพลง มันยังมีเลย แต่กลับเพลงจีน OST ที่มีแค่ 400 กว่าๆเอง
งงอยู่ว่าทำไมหายไป ทั้งๆที่เมื่อก่อนยังมีอยู่เลย และที่สำคัญคือ.....เป็นแค่ Playlist เดียวด้วย ที่เหลือปกติหมด
หรือว่าเพราะหลังจากอัพเดต UI ใหม่....

---------------

กับอีกประเด็นคือ ไม่สามารถซ่อนเพลงที่เล่นไม่ได้แล้ว ทั้งๆที่เมื่อก่อนซ่อนได้ แต่นี่คือเหมือนอัพเดตล่าสุดจะบังคับเปิดไปเลย แต่ผมไม่อยากเปิด(แต่เมื่อก่อนเหมือนมีบัค มีผลแค่ Playlist ของตัวเองเท่านั้น ไม่รู้ว่าทำไม บัคหรือจงใจ)

หาดูทั่ว Option ก็.....มันไม่มีแล้ว

ถ้าอันเก่ามันจะมีเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่