อยากทราบว่ากินยาคุมเพื่อปรับฮอร์โมนจะต้องกินนานแค่ไหนคะ

คือเป็นคนที่ประจำเดือนเนี่ยเดิมทีไม่ปกติเลยคะ เรามีประจำเดือนตั้งเเต่ป.5 เเต่มีเเค่เดือนเดียวประมาณ5วัน หลังจากนั้นก็หายไปเลยยยจนกระทั่งเราอายุ16ปีช่วงม.4 คะ เรื่มกลับมามีอีกทีหลังจากนั้นก็เริ่มมีมาได้ทุกเดือนๆประมาณเกือบ1ปีได้ เเต่เอาตรงๆนะคะ วัยรุ่นมันก็มีเรื่องในความอยากรู้อยากลอง
ก็ได้มีเเฟนเเละก็มีอะไรกับเเฟนคะ เราไม่เคยมีปัญหาเลยเเต่ยอมรับนะคะ ว่าใช้ผิดวิธีมากๆเพราะเราทานยาคุมฉุกเฉินคะเเต่ไม่ได้บ่อยมากนักอาจจะ2-3เดือน 1ครั้ง เท่าที่จำได้ เราเคยทานมา 3-4 ครั้ง ไม่เกินนี้คะ เเล้วปรากฎว่าประจำเดือนไม่มาในเดือนกุมภาโดยปกติก่อนหน้านี้จะมาตลอดเเต่เดือนกุมภาพันธ์ไม่มา(ประจำเดือนเราจะมาช่วงกลางเดือน) เราเลยตัดสินใจตรวจครรภ์ก่อนเลยเเต่ก็ไม่ได้ท้อง(เราตรวจต้นเดือนมีนาคม)ก็รอประจำเดือนมาเเต่ไม่มาพอกลางเดือนมีนาคมก็ลองตรวจอีกก็ยังไม่มา จนเดือนเมษาเเล้วยังไม่มาเลยคะ ซึ่งก็ดูอาการอยู่บ่อยก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะคะ  อยากทราบจากผู้เชี่ยวชาญว่าเเบบนี้เกิดขึ้นเพราะอะไรหรอคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่