อยากไปเที่ยวกับแฟน2คนแต่แม่ให้เราพาน้องสาวไปด้วย ควรทำอย่างไรดีคะ?

ตามหัวข้อเลยค่ะ ตัวเราอายุ20 เราคบกับแฟนคนนี้อย่างเปิดเผย ทางแม่เรารู้จักเค้า ไปไหนมาไหนก็จะบอกแม่ตลอด ตั้งบอกว่าทางด้านแฟนเป็นคนมีฐานะ ส่วนเราก็ฐานะปานกลาง ทีนี้เรากับแฟนก็คุยกันว่าเราอยากออกทริปต่างจังหวัดด้วยกันครั้งแรกนะ จนนางได้จองโรงแรม5 ห้องละแสนพร้อมกับออกค่าตั๋วเครื่องบินและทุกอย่างให้ โดยที่เราก็ไม่เคยมีโอกาสที่จะได้อยู่ที่แบบนี้ ทีนี้เราก็เลยมาขอแม่ว่าจะไปเที่ยวกับเค้า ทางแม่เราก็ขอร้องไห้เราไปทำยังไงก็ได้ให้แฟนช่วยออกค่าตั๋วใไป-กลับให้แม่กับน้อง โดยไม่ต้องพูดคำว่า "ขอ" คือตรงนี้เราก็แอบคิดในใจว่ามันไม่ใช่น่าที่ของเขาที่จะมาแบกรับภาระค่าใช้จ่ายอย่างอื่นให้คนในครอบครัวเราใช่ไหม? (น้องอายุ16) แล้วแม่ก็มาบอกว่าถ้าแม่จะไม่ไปก็ได้แต่จะต้องให้น้องไปด้วยน้องยังไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้ คือเราเป็นคนรักครอบครัวนะคะมีอะไรก็อยากให้พวกเขาได้เสมอ แต่ครั้งนี้มันเป็นออกทริปเที่ยวต่างจังหวัดกันครั้งแรกและเป็นคบรอบคบกันของเรา เราอยากมีเวลาส่วนตัวด้วยกัน คือเรากับน้องสาวไม่ได้สนิทกันขนาดนั้นถึงขั้นพูดคุยกันได้ทุกเรื่อง เราควรพูดยังไงให้เขาเข้าใจคะ ในเมื่อครอบครัวคิดว่ามีแฟนรวยจะต้องดูแลเขาได้?
แสดงความคิดเห็น
Preview