เครียดจังเลย อยากได้ ielts overall 7.0 ใครพื้นฐานกลางๆแบบเรา แนะนำหน่อย เราเคยสอบได้ overall 5.0

คือตอนนี้เครียดมาก เพราะ deadline ของทุน แค่สิ้นเดือนกรกฏาคมแล้ว 
จริงๆเราก็เรียน ielts จบไปแล้ว 1 คอร์ส (อาทิตย์ที่แล้ว) แต่ยังมีความรู้สึกว่า ไม่น่าจะได้ถึง 7.0 เลย  (เราเรียนที่ WIN )
จริงก็พอเข้าใจว่าพื้นฐานยังไม่ดีพอ และฝึกฝนไม่เต็มที่ 
เราเลยตัดสินใจจะเรียน private course  และลองคุยดูชื่อ สถาบัน eng with me 
ไม่ทราบเพื่อนคนไหนเคยรู้จักบ้างไหม เพราะไม่ค่อยมีความเห็นเลย เลยไม่รู้ถามใคร
หรือมีสถาบันสอนเดี่ยวที่ไหนที่น่าสนใจไหม ตอนนี้ก็มองๆ OXBRIDGE เพราะเห็น ฟาง และ แก้ว FFK สอบผ่าน 7.0 (แต่น้องเค้าเก่งจริงอยู่แล้ว)

แต่ทั้งนี้เรามีความเครียดอย่างนึง คือ ทุกคนที่สอบได้ 7.0 ใน pantip ถ้าว่ากันไปตามพื้นฐาน เราอ่านมาเยอะมาก และ เราก็พบว่า
ส่วนใหญ่เพื่อนที่เค้าสอบผ่าน
1. เบื้องต้นเป็นคนที่สอบ toeic ได้ 850+ (เราได้แค่ 720 ในอดีต และ ielts overall 5.0 ประมาณ 6 ปีแล้ว)
2. บางคนก็เด็กเตรียมหรือรัฐดังๆนี่แหละ บางคนก็เด็กจุฬาหรือรัฐดังๆ  (ง่ายคือเค้ามี Background ที่ดี)
3. เทคนิคที่พวกเค้าบรรยายมันดีนะ แต่เหมือนว่าใช้เวลาสะสมมาเนิ่นนาน ตั้งแต่เด็ก หรือ แรมปี

เราอยากรู้ว่ามีเพื่อนคนไหน มีเทคนิค หรือ วิธีการ อัพคะแนนตัวเอง จาก 5.0 to 7.0 ไหม ภายใน 2-3 เดือน แบบจริงจัง
คือเทคนิคที่เราทราบว่า คือ  การสอบ ielts อยากได้คะแนนเยอะ มันทำได้สองพาร์ทหลักคือ listening กับ Reading

Listening
ปัญหาคือ เราเริ่มทำข้อสอบฟังไปสองชุด เราเริ่มท้อมาก เราได้คะแนนแค่ 4.5 กับ 5.5 เอง กำลังหาวิธีการกับตัวเอง  เบื้องต้นเราก็พอจับเทคนิคได้บ้างแล้วละว่า ข้อสอบจะพูดคำศัพท์ที่ใกล้เคียงกับข้อความในข้อสอบ และ ให้เราเติมครับ คือบางครั้ง ฟังทันบ้าง สติหลุดบ้าง สะกดผิดบ้าง แต่เราฟังมาว่า ถ้าจะเอาพาร์ทนี้เต็ม ข้อสอบนี้มันไม่ใช่แค่ฟังผ่าน แต่คือต้องฟังเข้าใจทั้งหมด มันเป็นการวัดการฟัง เราก็เลยมาเริ่มดูว่าจะทำไงดี (ใครมีเทคนิคบ้าง เราต้องเร่งตัวเองฟังให้ได้มากกขึ้น แนะนำหน่อย) อยากสอบถามว่า
1. ถ้าเราทำ ielts cambridge เล่ม 10-15 ทุกเทส และ ทุกครั้งที่ทำเสร็จ เพื่อหาจุดผิดและทำให้เข้าใจทั้งหมด เราควรลองเอาเทปเค้ามาฟังแยก แล้วนั่งเขียนตามคำพูด ให้จนกว่าจะทราบเค้าพูดอะไรดีไหม หรือ เราควรจะไปฟังหนังข้างนอก แล้วฝึกเขียนกดสตอป สลับดู subtitile eng เพื่อให้พัฒนาการฟัง เพื่อนคิดว่าอย่างไร (เราอยากพัฒนาการฟังมาก เราคิดว่าฟังได้ 65%) เราอยากได้สัก 80%

Reading
เราเข้าใจได้ว่า คำศัพท์ และ การใช้ Keyword สำคัญ เราก็พยายามจะฝึกทำอยู่ เลยยังไม่ได้มาพูดส่วนนี้ แต่ยังลองไม่เยอะ แนะนำกันได้นะ 

Writing 
เรามองว่าต้องเขียน pattern บวกไอเดีย cohesion & coherion, gramma range & accuracy,  tense etc.

Speaking
เรากำลังคิดว่าต้องเรียนตัวต่อตัว เพื่อที่จะมีคนคอยแนะว่าเราขาดอะไร

ทั้งนี้เราเลยสนใจเรียนตัวต่อตัวเพิ่ม เพราะจากการเรียนกลุ่มแล้ว อาจารย์ยังไม่สามารถโฟกัสที่เราคนเดียวได้ ตอนนี้มองๆ
OXBRID และ Eng with me เพื่อนๆมีตัวเลือกอื่นแนะนำเราไหม

เราเศร้าและหดหู่มากช่วงนี้ อาจเพราะเวลาบีบ เราสับสนเรียงลำดับตัวเองไม่ได้  คือภาษามันไม่ได้เป้นอะไรที่อ่านแล้วสอบได้เลย มันต้องสะสม แต่ด้วยสถานการณืและเวลาจำกัดขนาดนี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ (และทุนนี้เป็นทุนที่สุดท้ายในชีวิตแล้ว ถ้าพลาดไปก็เกินอายุแล้ว เศร้าจริง)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่