หาแผงวงจรแปลงไฟ 36-45vdc เป็น24v

ผมจะต่อแผงโซลาร์เซลล์เข้ากับปั๊มน้ำโดยไม่มีแบตเตอรี่  ปั๊มน้ำ24v 8A   แต่แผงโซล่าเซลล์ แรงดันสูงเกิน ขนาด320w 38v 8A (maxV 45v) จึงคิดจะหาตัวแปลงไฟ จาก 36-45vdc เป็น24v. ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะหาได้จากไหน เท่าที่เห็นbuck dc-dc converter จะรับได้แค่40v และAmpไม่สูง
หรือพอมีทางเลือกอื่นไม๊ครับ  ขอแค่ให้ดูแลง่าย ไม่ต้องใช้เทคนิกเยอะ   ชุดนี้จะนำไปติดตั้งให้ชาวบ้านที่อ.อุ้มผางใช้ 

ที่คิดไว้คร่าวๆคือ ไฟจากแผง --> ผ่านวงจรต่ำตัด 23.5 - 25v  --> ผ่านdc converter เหลือ24v  --> ปั๊มน้ำ
พยายามให้ง่าย แต่ใช้งานได้  เพื่อให้ชาวบ้านดูแลได้เอง

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่