จอดรถหน้าบ้าน บนถนนส่วนบุคคลที่จดภาระจำยอม

หากเราเป็นเจ้าของที่ดิน ได้ทำการซอยแบ่งสร้างทาวเฮาส์ขาย และแบ่งที่ดินจำนวนหนึ่งเป็นถนนสำหรับเข้าออกให้เจ้าของทาวเฮาส์ ซึ่งที่ดินในส่วนถนนนี้ได้จดภาระจำยอมแล้วนะคะ 

ปัญหาคือ ทาวเฮาส์หลังหนึ่งจะจอดรถหน้าบ้านตัวเองเป็นประจำ ทำให้เพื่อนบ้านข้างๆไม่พอใจเนื่องจากเวลาจะตีวงออกจากบ้านมันไม่สะดวก เลยมาบอกเราในฐานะเจ้าของที่ดินเดิม ให้ไปบอกบ้านนั้นว่าห้ามจอดรถหน้าบ้านเด็ดขาด

ส่วนตัวเราเคยเข้าไปดูที่เกิดเหตุแล้ว เจ้าของบ้านเค้าก็พูดจาดีมาก แล้วก็จอดรถชิดกำแพงบ้านเค้ามากๆเลย คนในซอยก็เข้าออกได้สบายแบบไม่ต้องชะลอ มีแค่เพื่อนบ้านติดกับหลังนั้นแหละค่ะที่เค้าแจ้งว่ารถเค้าเป็นรถเบ็นซ์คันใหญ่ เวลาจะเลี้ยวออกจากบ้านจะต้องเดินหน้าแล้วถอยหลังหนึ่งครั้งถึงจะออกได้ ทำให้ไม่สะดวก 

ทีนี้เราลำบากใจมากเลยค่ะว่า เรื่องนี้มันนอกเหนืออำนาจเรารึเปล่าเพราะบ้านแต่ละหลังก็ขายขาดไปตั้งแต่รุ่นยายแล้ว และถนนที่จดภาระจำยอมก็ใช้กันมานาน 26 ปี เลยอยากจะรบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยค่ะว่า ในกรณีนี้เราสามารถห้ามให้เค้าจอดรถหน้าบ้านตัวเองได้มั้ยคะ? อยากศึกษาข้อมูลก่อนเพื่อประกอบการตัดสินใจดำเนินการต่อไป 

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่