ปลดทหารมาแล้ว เรียนต่อ หรือ ทำงานดี ?

สวัสดีครับ คือ ผมยังไม่ได้เป็นทหารเต็มตัวนะครับ แต่กำลังจะไปปลายเดือนนี้ครับ

บางคนอาจถามว่า ทำไมถึงไม่เรียน รด

คือตอนม.4สมัครไปแล้วครับ แต่ไม่ติดครับ เพราะมันมีการทดสอบ ผมทดสอบไม่ผ่าน

แล้วก็ ทำไมถึงไม่เรียนต่อ

คือผมไม่เงินครับ พี่สาวเรียนต่อ แต่พี่สาวทำงานส่งตัวเองเรียนนะครับ แต่ว่ามันไม่พอครับ แม่เลยต้องส่งช่วยพี่ครับ แถมที่บ้านยังต้องส่งงวดรถยนต์ พ่อกับแม่ก็ฐานะไม่ค่อยดีครับ ผมเลยต้องออกมาทำงานครับ จะได้เก็บเงินไปเรียนแต่บังเอิญจับได้ใบใบแดง555 ต้องไปเป็นทหาร2ปีเต็มๆครับ555😭😭
ทบ.1 มทบ.14 ที่ชลบุรีครับ วุฒิ ม.6 ครับ

คือผมอยากถามเผื่อไว้อ่ะครับ ถ้าผมปลดทหารแล้วอายุก็จะประมาณ23-24ปี ผมควรจะเรียนต่อป.ตรีหรือทำงานดีครับ ถ้าเรียนต่อมันจะช้าไปไหมครับ ซึ่งกว่าจะจบก็ประมาณ 28-29ปี พอดีผมอยากเรียน คณะครุศาสตร์ ดนตรีศึกษาครับ พอดีตอนเรียนมัธยมผมเป็นดุริยางค์ประจำโรงเรียนครับ หรือผมควรจะทำงานดีครับ ขอบคุณครับ  

เป็นกระทู้แรกนะครับถ้าผมทำอะไรผิดหรือเขียนอะไรผิดไปหรือtagผิด ผมต้องกราบขออภัยด้วยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่