เก่งแค่ภาษาไม่เก่งวิชาอื่นเลย จะสอบมหาลัยติดได้ไหมคะ ?

คือ ตอนนี้เราอยู่ ม.5 แล้ว เรียนศิลป์ภาษาญี่ปุ่นอยู่ค่ะ เรามีความสนใจที่จะเข้าเรียนคณะเอกภาษาญี่ปุ่น แต่เราไม่มีความรู้เรื่องการสอบเข้าเลยค่ะ ไม่รู้จริงๆค่ะการสอบเข้ามหาลัยต้องเก่งครบด้านไหม แบบว่า ต้องเก่ง วิทย์ คณิต อังกฤษ สังคม ภาษาไทยอะไรแบบนี้ทุกอย่างไหม ถ้าเราอยากจะบอกว่าเราเก่งแค่วิชาเดียวเลยคือภาษาญี่ปุ่น วิชาเดียวโดดๆเลยค่ะ เราได้เกรด 4  ภาษาญี่ปุ่นทุกเทอม ได้คะแนน 99 100 การสอบไม่เคยพลาดเลยค่ะ สอบกี่ครั้งก็เต็มตลอด เราทุ่มกับการเรียนภาษาญี่ปุ่นไปเยอะมากจริงๆค่ะ แต่ปัญหาเลยคือ พอเป็นแบนี้แล้ว เราอยากจะบอกว่าเราไม่ได้วิชาอื่นเลยค่ะขี้แง วิทย์คณิตยิ่งแย่เลย เรียนแบบได้แค่ไม่ติดศูนย์จริงๆค่ะ บางเทอมแค่ 1 บางเทอม 2 แย่จริงๆค่ะ เราอยากเรียนเอกภาษาญี่ปุ่นพวกม. ธรรมศาสตร์ ขอนแก่น จุฬา เชียงใหม่ ม.ระดับท็อปแบบนี้พอจะเป็นไปได้ไหมคะที่เราจะติด มันมีวิธีการสอบแบบยื่นคะแนนภาษาอย่างเดียวไหมคะ กังวลมากเลย ตอนนี้เรากำลังจะเตรียมอ่านหนังสือแล้ว ถ้ายื่นคะแนนภาษาได้ เราจะได้ทุ่มกับภาษาญี่ปุ่นอย่างเดียวไปเลย แต่ถ้าไม่ได้เราต้องตายแน่ๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่