ฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าแล้ว ถ้าเกิดเหตุอีก ต้องฉีดซ้ำไหมครับ ?????

สวัสดีครับ พอดีว่า นิ้วผมโดนมีดบาดครับ แล้วพอดีแมว (จรจัด) แถวบ้านผมมันแอบมากินข้าวในจาน ผมก็ลืมว่านิ้วผมมีแผล ก็เลยเอามือไปจับจาน ยังไม่พอเผลอไปกินอาหารในจารอีก ผมอยากทราบว่า ถ้าเกิดเหตุการ์ณแบบนี้ต้องรับวัคซีนเพิ่มมั้ยครับ ผมฉีดวัคซีนเข็มล่าสุดคือ เดือนธันวาปีก่อน ตอนนี้เดือนเมษาครับ (ปล ไปพบแพทย์แพทย์บอกว่าไม่ต้องฉีด แต่พอมาดูในพันทิป บอกว่าต้องฉีดกระตุ้น1เข็ม เลยไม่รู้ว่าจะเชื่อทางไหนดี)

แสดงความคิดเห็น
Preview