ที่ดินข้างเคียงสูบน้ำโซล่าเซลตลอดวันจนไม่มีน้ำใช้

ที่ดินข้างเคียงเราสองด้านสูบน้ำด้วยระบบพลังงานแสงอาทิตย์น่าจะซื้อแพงอยู่ทีเดียว. ซึ่งเราไม่มีทุนขนาดนั้น. แต่ก่อนเราใช้น้ำบาดาลทำสวนปลูกผักเลี้ยงปลา. น้ำไหลตลอด. พอเขาเปิดสูบน้ำตลอดทั้งวันจนแสงแดดหมด. ทำให้น้ำในบ่อปลาลดอย่างรวดเร็ว และน้ำไม่ไหลมา1เดือนแล้ว เดือดร้อนมากค่ะ.   ใครช่วยชี้แนะการแก้ปัญหาที.
     แม่เราไปคุยกับเขาแล้ว. เขาบอกสูบไว้ใช้รดสวนหน้าร้อน (จนล้นบ่อท้วมที่ไปหมด). เขาไม่ได้มีกิจการอะไรเหมือนเรานะคะ. ตอนนี้น้ำบ่อปลาเราใกล้แห้งปลาเริ่มตายเพราะน้ำน้อยมันร้อนค่ะ.  ผักเราก็แห้งใกล้หมดแล้ว. เราควรทำยังไงคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview