ปกติแล้วเดินสายแลนใหม่แทนของเดิมต้องตั้งค่าอะไรที่เร้าท์เตอร์มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
ผมใช้เน็ตบ้านทรู สายแลนที่เชื่อมต่อออกไปแต่ละจุดมันเก่า นานมาก น่าจะ10ปีอัพ แล้วมันมีปัญหาตรงที่ต่อ AP มายังอีกห้องใช้สายแลนเก่าที่ว่าดึงสัญญาณมา ลองเช๊คสปีดได้ไม่เยอะ โปร 300/300 เช๊คผ่านไวไฟได้ไม่ถึงร้อย ตัวเร้าท์เตอร์ AP ก็เป็นตัวนึงที่ปล่อยสัญญาณได้ไม่เยอะ ทีนี้ช่างแนะนำให้เปลี่ยนสายแลนเป็น CAT6 และเปลี่ยนเร้าท์เตอร์ AP ให้รับสัญญาณได้สูงๆ ก็เลยจัดการซื้อเร้าท์เตอร์มาใหม่ เป็นแบบ wifi6 ของ เมอคิวซิส ร้านตั้งค่าให้ กลับมาเช๊คสปีดก็เขยิบขึ้นมานิดนึง คิดว่าน่าจะใช่ที่สายแลนเก่าละครับ

ประเด็นที่จะรบกวนถาม ถ้าผมเปลี่ยนสายแลนใหม่เป็น CAT6 เดินจากเร้าท์เตอร์หลักมายัง AP เหมือนเดิม สามารถใช้งานได้เลยมั้ย ต้องตั้งค่าเซ็ทอะไรใหม่รึป่าว เสียบปุ้บเล่นได้เหมือนเดิม แล้วสัญญาณความเร็วจากสายแลนใหม่จะเพิ่มมากขึ้นกว่าสายแลนเดิม จริงรึป่าว เพิ่มเยอะใกล้เคียงโปรที่ใช้เลยไหมครับ หวั่นๆเจอแจ๊คพ็อตต้องเซ็ทนั่นนุ่นนี่ เปลี่ยนใหม่ บานปลาย ยิ่งไม่เก่งด้านนี้ด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่