ครู V.S. พนักงานมหาวิทยาลัย

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากสอบถาม ปรึกษาพี่ๆชาวพันทิปค่ะ เราเรียนจบคณะมนุษยศาสตร์ ภาษาอังกฤษ (เกียรตินิยมอันดับ1)  เราได้สอบผ่านข้อเขียน(เหลือรอบสัมภาษณ์)เป็นพนักงานมหาวิทยาลัยชั่วคราว (พนักงานส่วนงาน) ตำแหน่งพนักงานปฏิบัติงาน เงินเดือน 19,500 บาท ลักษณะงานธุรการ ร่างหนังสือราชการภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ที่เราสนใจงานนี้เพราะว่าเป็นงานที่ให้เราฝึกฝนพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ + เงินเดือนดีด้วย แล้วก็แพลนว่าถ้าสัมภาษณ์ไม่ผ่านตำแหน่งนี้ก็จะรอสมัครตำแหน่งในลักษณะนี้แต่เป็นของคณะอื่นอีก เพราะมหาลัยนี้มีเปิดรับพนักงานอยู่เรื่อยๆเลยค่ะ แต่อาทิตย์แล้วจู่ๆเพื่อนสนิทเราก็ส่งลิงค์ประกาศรับสมัครครูภาษาอังกฤษของโรงเรียนเอกชนที่นางทำอยู่มาให้ เราก็เลยกำลังสับสนว่าหรือเราจะไปสมัครครูเอกชน เงินเดือน 16,000 บาท แล้วไปเรียนต่อ ป.บัณฑิต แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยพยายามสอบบรรจุราชการดี? เพราะเคยเป็นติวเตอร์สอนเด็กประถมและม.ปลายช่วงสมัยเรียนก็รู้สึกชอบและสนุกดี

เราก็เลยอยากจะสอบถามในเรื่องของ"ความก้าวหน้า"ของ 2 งานนี้ค่ะ ในความคิดของพี่ๆ จะแนะนำให้ทำงานไหน งานไหนมีความก้าวหน้า มั่นคงกว่ากันคะ? 
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ ^_____^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่