ประสบการณ์เจอคนโง่ซ้ำซาก

ทุกคนคงเชื่อมาเหมือนๆกันว่าบนโลกเรามนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีสติปัญญามากที่สุดในบรรดาสิ่งมีชีวิตทุกชนิด แต่มนุดแต่ละคนก็ใช่ว่าจะมีสติปัญญาเท่าๆกัน เหมือนตอนคุณเป็นนักเรียนแล้วเรียนหนังสือสอบวัดผล แต่ละคนจะได้ผลคะแนนมากน้อยเพียงใด แต่ประสบการณ์ในการเรียนของผมที่เคยเกือบผิดพลาดมาก่อนเราจะไปดูกันครับ ว่าจะแย่ยังไง คือตอนผมเรียนอยู่โรงเรียนมัธยมผมไม่รู้หรอกว่าเด็กเรียนโรงเรียนอินเตอร์ หรือเอกชน เขาเรียนแบบไหน ค่าเทอมเท่าไหร่ ผมอยู่โรงเรียนรัฐบาลมา 15 ปี เนี่ย ผมได้อะไร และการที่ผมควรจะเลือกเรียนต่อสถาบันไหน สิ่งที่เลือกแน่ๆคือไม่เอาเอกชน เพราะจะไม่ได้สวัสดิการจากรัฐ และการจะเข้าเรียนรัฐให้ได้คุณก็ต้องส่งเสริมแบบเรียนของรัฐให้มีมาตรฐาน ไม่ใช่ยิ่งเรียน ยิ่งโง่หนักกว่าเดิม บางครั้งแต่ละวันที่ผมต้องถ่อสังขารไปเรียนเนี่ย คุณรู้ไหม ผมต้องถอนหายใจประมาณ 1,137 ครั้ง ที่มาเรียนอะไรแบบนี้ และต้องเจอคนที่มีความคิดดักดานแบบนี้อีก คงจะมีคนถาม คนบ้าอะไรวะ จบปริญญาตรี แล้วมาขายหมูปิ้ง เอ้าก็ชั้นเห็นมาแล้วคนบ้าที่พวกคุณพูดถึงกัน คนตกงานมีเยอะแยะไป ถ้าเรียนแล้วต้องตกงานทีหลัง ไม่ต้องเรียนแล้วก็ได้มั้ง และช่วยฝากถามไปยังพวกมีชุดความคิดแบบนี้ด้วยว่า เรียนแล้วได้อะไร
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่