[CR] = = รีวิว SIX SENSE Samui 2564 ความแตกต่างที่น่าจดจำ = =

สวัสดีครับ 

ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ 2564 ที่ผ่านมา
ผมและครอบครัว มีโอกาสมาพัก ที่ six sense samui เป็นครั้งแรก 
ใช้สิทธิ์เราเที่ยวด้วยกัน พัก 3 วัน 2 คืน
จะมารีวิวให้ฟังครับ 

รีสอร์ทวิวสวย นอนสบาย มีมากมายแล้วแต่จะเลือกหา 
แต่รีสอร์ทที่แนบชิดธรรมชาติ เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม 
SIX SENSES คือแบรนด์แรกที่จะนึกถึง 

พลาสติกที่นี่ คือ ของหายาก
eco friendly ที่แท้ทรู

บริเวณ Reception พนักงานที่นี่ บริการดี ยิ้มแย้ม 
แขกที่มาพัก จะมี butler ที่ดูแลประจำตัว เรียกว่า Gem ไว้คอยบริการ

ห้องพักที่ได้ คือ villa 3 เป็น room type: ocean view poll villa
(ได้ double upgrade)
ที่นี่จะใช้ไม้เป็นส่วนประกอบหลักทั้งรีสอร์ท
แม้แต่ ป้ายสัญญาณหน้าห้อง รูปเปิดตา คือ ให้แม่บ้านเข้ามาจัดห้องได้ 

ตุ่มน้ำไว้ตักน้ำล้างเท้าแบบบ้านไทยโบราณ

วิลล่าจะมี 2 ชั้น 
ขึ้นบันไดไป ชั้นแรกจะเป็นโซนพักผ่อน มีสระว่ายน้ำ นอนตากลม ชมวิวทะเล

ชั้นสอง โซนห้องนอน 
วิวในห้องนอน ว้าวมากๆ เห็นทะเลได้จากเตียงนอน

เตียงนุ่มๆ นอนสบาย มีมุ้งให้กันแมลง 
ด้วยความที่โรงแรมใช้ไม้เป็นส่วนประกอบหลัก และต้นไม้เยอะมาก
มีการออกแบบให้กลมกลืนไปกับธรรมชาติ 
ตอนแรกเลยคิดว่าจะมีแมลง จิ้งจก หลุดเข้ามาในห้องบ้างไหม 
แทบจะไม่มีเลยครับ ถ้าไม่เปิดประตูทิ้งไว้

ป้ายไม้สัญลักษณ์ ทำจากไม้เหลือใช้ ถ้าอยากเปลี่ยนผ้าปูให้วางป้ายนี้บนเตียง 

ห้องน้ำ ออกแบบให้แสงธรรมชาติเข้ามาได้ ลดการใช้พลังงาน

โซนอาบน้ำ shower outdoor
น้ำที่ใช้ จะไหลผ่านร่องไม้ ไปรดต้นไม้ชั้นล่างได้

อ่างอาบน้ำแบบหลุม ใหญ่มาก
เปิดหน้าต่างรับลมทะเลได้

ที่นี่เดินทางโดยใช้รถบั๊กกี้เป็นหลัก 
ลองเดินลัดเลาะจากเขา ลงมาที่ริมหาดได้

ตำแหน่งที่ตั้งของโรงแรม อยู่ปลายแหลมของสมุย
ทำให้สามารถชมทั้งพระอาทิตย์ตก และขึ้นได้แบบเต็มๆ

มาชมพระอาทิตย์ตกกันก่อนครับ แนะนำมาที่ main pool เลยครับ

ดินเนอร์ที่ร้านอาหารในโรงแรม
มีแถม Sangria เป็นเครื่องดื่มสไตล์สเปน

มาช่วงคืนวัน (เกือบ) เพ็ญ ก็จะได้พระจันทร์เต็มดวงเป็นของแถม

มาตอนเช้ากันบ้างครับ
ห้องพักที่นี่ใกล้ชิดธรรมชาติมาก
ตื่นเช้ามา มีเสียงนกร้อง กระรอกกระโดดไปมาเป็นเรื่องปกติ
ภาพนี้ถ่ายจากหน้าต่างห้องนอน ระหว่างรอพระอาทิตย์ขึ้น

..เห็นกระรอกกันไหมครับ

พระอาทิตย์ขึ้น เมฆเยอะไปหน่อย
ถ่ายจากหน้าต่างห้องพัก วิลล่า 3 ครับ

อีกหนึ่งจุดที่ไปชมพระอาทิตย์ขึ้นได้ 
คือ dining on the rock 

ถ่ายพระจัทร์รอก่อนพระอาทิตย์ขึ้น

พระอาทิตย์ขี้อายไปหน่อย 

dining on the rock เป็นจุดชมวิวที่สวยมากของทางรีสอร์ท
มี 8 จุด ลดหลั่นไป
เสียดายช่วงที่ไปจองดินเนอร์ไม่ทัน
ไม่ได้เปิดบริการทุกวันนะครับ คงเพราะแขกยังไม่มาก

วิวตอนทานอาหารเช้า อลังการมากๆ
อาหารอร่อยครับ แต่รสชาติไม่จัดแบบคนไทยเท่าไหร่
ไม่ต้องเดินไปตักเอง สั่งจากพนักงานได้เลยครับ

น้ำมะพร้าวอร่อยชื่นใจ
หลอดดูดใช้ก้านตะไคร้แทนหลอดพลาสติก

ที่นี่ไม่มีคิดส์คลับ แต่มีกิจกรรมเยี่ยมชมฟาร์มของรีสอร์ท
ที่เป็นแหล่งผลิต หมุนเวียนพลังงาน ของเหลือใช้ในรีสอร์ท
มีแพะ เป็ด ห่าน ไก่ ปลาดุก

เก็บไข่ในฟาร์ม ไก่ที่นี่ใจดีมาก ไม่หวงไข่เลย
ไข่ที่เก็บได้ สามารถนำไปให้แม่ครัวทำอาหารเช้าได้

บรรยากาศบริเวณ main pool

ไปเก็บรูปเพิ่มเติม 
วิวทางลงไปสปาก็ดีงามมากๆ

สรุป 

สิ่งที่ชอบที่สุด คือ
ความใส่ใจธรรมชาติของที่นี่ครับ โดดเด่นไม่เหมือนใคร

วิวสวย อากาศดี ดื่มด่ำสุดๆ
การบริการ ความสะดวกสบายได้ตามมาตรฐาน 

แทบจะหาข้อบกพร่องไม่ได้เลย
ประทับใจมาก ให้ 10/10 เลย
มีโอกาสก็อยากกลับไปอีกครับ
ชื่อสินค้า:   six sense samui
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่