นิทานเรื่อง วัว 4 ตัว กับสิงโต

มีนิทานมาเล่าให้ฟังครับ นิทานเรื่องนี้มีคติข้อคิดในตอนท้ายครับ นำมาฝากเพื่อความบันเทิงนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

กาลครั้งหนึ่งมีวัว 4 ตัวอาศัยอยู่ด้วยกัน มันจะหากินด้วยกัน ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็จะไปด้วยกัน
วันหนึ่งมีสิงโตตัวหนึ่ง ได้เดินเข้ามาด้อมๆมองๆ เพื่อหมายจะจับวัวกินเป็นอาหาร แต่ทว่าวัวทั้ง 4 ตัวนี้ เมื่อใดที่พวกมันมองเห็นอันตรายกำลังเข้ามา มันจะหันหลังชนกัน หันหน้าออกข้างนอก เพื่อพร้อมที่จะขวิดศัตรูให้ล่าถอยออกไปทุกครั้ง
แต่แล้ววันนึง ก็มีเหตุการณ์ที่ทำให้วัวทั้ง 4 ตัวนั้นเกิดทะเลาะกัน ถึงขั้นที่ต้องแยกย้ายกันอยู่
และเหตุการณ์ต่าง ๆ จึงเกิดขึ้นตามในคลิปต่อไปนี้ครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่