คราบขาวๆลอยในกาต้มน้ำ

กระทู้คำถาม
ปรึกษาเรื่องน้ำต้มหน่อยครับ
ตอนนี้ใช้น้ำจากเครื่องกรอง 5 ขั้นตอน มาต้มให้เดือดในกาน้ำอีกที เพื่อดื่มครับ
ปัญหา คือ พบคราบขาวๆลอยอยู่ในกา หลังจากต้มเสร็จ
ลองดูน้ำในกาก่อนต้ม ไม่มีคราบขาวๆลอยแบบนี้ครับ
คำถาม คือ
คราบขาวๆนี้ คือ อะไร
และ แก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ไม่กล้าจะกินน้ำเลย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ดูๆ แล้วน้ำน่าจะกระด้างเล็กน้อย
คิดว่าเรซิ่นคงเสื่อมสภาพไปแล้ว ลองเปลี่ยนเรซิ่นในเครื่องกรอง หรือล้างเรซิ่นโดยแช่น้ำเกลือแล้วล้างน้ำเกลือออก
ลองค้นหากระทู้หรือส่งข้อความไปหา Naytee ครับจะได้คำแนะนำที่ดีมากและประหยัดด้วยครับ

ปล. ถ้าเพิ่งเปลี่ยนไส้กรองมา ให้เปิดน้ำล้างใส้กรองก่อนสักสิบนาที สิบห้านาทีก็ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่