วัสดุอุดฟันชั่วคราวตอนรักษารากฟันยังไม่เสร็จ (เพื่อรอเปิดมาทำความสะอาดใหม่) ทนแค่ไหนครับ

กระทู้คำถาม
ผมไปรักษารากฟันมาวันแรก หมอขูดเส้นประสาทออกและปิดฟัน รอนัดอีก 3 อาทิตย์ หมอบอกกินของร้อนเย็นได้ตามปกติ แต่เลี่ยงใช้ไหมขัดฟันซี่นั้น (ซี่ 26 กรามบนซ้าย) แต่ซี่นี่ของผมมีปัญหาเศษอาหารติดตลอด หมอเลยบอกว่าถ้าจำเป็นต้องใช้ไหมขัดฟันตรงนี้ พอรูดเอาเศษอาหารออกแล้วอย่าขัดไหมขึ้นลง ให้รูดออกทางด้านข้าง

ฟังดูแล้วเหมือนหมอกลัววัสดุจะหลุด แต่หมอไม่ห้ามเรื่ิองแปรงฟันตรงนั้นเลยครับ เลยอยากรู้ว่าไหมขัดฟันมันสามารถสะกิดวัสดุหลุดได้ไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่