เรียนต่ออะไรดี?

ตอนนี้กำลังขึ้นม.5 ค่ะ คือลังเลมากจะเรียนอะไรดีตอนนี้เรียนอยู่ศิลป์-จีน ที่มาเรียนเพราะเรารู้ว่าไม่ชอบสายวิทย์เลยค่ะ แล้วก็ไม่รู้จะเรียนสายศิลป์อะไร บวกกับที่ช่วงนั้นดูซีรี่ย์และอยากทราบด้วยว่าถ้าเรียนจะไหวมั้ยพอมาลองเรียนแล้วคือOKนะคะ ทำคะแนนได้ดีไม่มีปัญหา แต่เหมือนเราเรียนไปเพื่อสอบถามตัวเองว่าชอบจริงๆมั้ยก็คือตอบไม่ได้
แล้วก็ลังเลคณะนิติด้วย คือมีความรู้สึกว่าอยากเรียนแต่ก็ไม่รู้ว่าพอไปเรียนจริงๆแล้วจะชอบมั้ย จะเรียนไหวหรือป่าว หรือจะเรียนมนุษย์เอกจีนต่อดี
คือเราพยายามหาคำตอบให้ตัวเองแล้วนะคะแต่สุดท้ายก็ตอบไม่ได้อยู่ดีว่าจริงๆแล้วเราอยากเรียนอะไรต่อกันแน่
เลยอยากจะรบกวนพี่ๆที่เรียนอยู่2คณะนี้เข้ามาเล่าประสบการณ์การเรียนหรือแนวทางการตัดสินใจในการเลือกเรียนต่อ
หรือใครที่มีคำแนะนำดีๆช่วยมาบอกหน่อยนะคะ เรียนต่ออันไหนถึงจะอยู่รอดในอนาคตโอกาสของงานและเงินอันไหนจะดีกว่า
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่