เปลี่ยนมิเตอร์ไฟแล้วค่าไฟฟ้าขึ้นสูงผิดปกติค่ะ

เราอยากสอบถามว่า ห้องขนาดประมาณ 18 ตารางเมตร มีแอร์ 12,000 BTU 1 ตัว ทีวี 1 เครื่องกล่อง playbox 1 เครื่อง เราเตอร์ wifi 1 เครื่อง ไฟดาวไลท์ 4 ดวง ค่าไฟเดือนนึงจะถึง 3,000 บาทมั้ยคะ พอดีค่าไฟเดือนล่าสุดแพงมาก ขึ้นไปถึง 3,000 บาท
แอร์เป็นแอร์ใหม่นะคะเพิ่งซื้อได้ 1 ปี ล้างแอร์ทุก 6 เดือน จะเปิดช่วงเวลา 12.00-15.00 กับ 19.00-9.00 ทีวีกลางวันแทบไม่ได้เปิด ไฟเปิดแต่ตอนกลางคืน ก่อนหน้านี้ไม่ได้แพงขนาดนี้ค่ะ ค่าไฟเดือนนึง ประมาณ 500-800บาท
บ้านเป็นบ้านของยาย แต่ห้องที่เราอยู่ติดมิเตอร์ไฟแยกต่างหาก เมื่อก่อนค่าไฟจะอยู่ที่ประมาณ 500-800 บาท แต่เมื่อสองเดือนก่อน ลุงเรามาเปลี่ยนมิเตอร์ไฟในห้อง บอกว่ามิเตอร์ไฟห้องเราน่าจะพัง เพราะไฟขึ้นน้อยมาก เขาก็เดินสายใหม่ ย้ายมิเตอร์ไปอยู่หน้าห้อง(ก่อนหน้านี้มิเตอร์อยู่ในห้องค่ะ) แล้วก็มีสวิชต์คัตเอาท์ไฟเพิ่มมาอีก 1 อัน (เดิมทีมี 2 อัน คือคัตเอาท์ไฟห้อง กับคัตเอาท์แอร์ ) ซึ่งอีอันที่เพิ่มมาคือต่ออะไรก็ไม่รู้ (ขออภัยถ้าเราใช้คำเรียกไม่ถูกนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่)
เดือนแรกที่เปลี่ยนมิเตอร์ ค่าไฟขึ้นมาเป็น 2,500 เราก็โอเคยอมรับได้ มิเตอร์อันเก่าอาจจะพังจริงๆ เพราะเราเองก็ใช้ไฟเปลือง เปิดแอร์ทั้งวัน แต่พอเดือนที่สอง เราใช้ไฟประหยัดขึ้น เปิดแอร์เป็นเวลา ทีวีแทบไม่ได้ดู แต่ค่าไฟเราดันขึ้นมาเป็น 3,000 บาท จากที่ดูบิล ประมาณ 300 หน่วย คิดหน่วยละ 8 บาท ก่อนเปลี่ยนมิเตอร์ก็คิด 8 บาทมาตลอด เพิ่งมาขึ้นเยอะตอนเปลี่ยนมิเตอร์นี่เองค่ะ
ทุกคนคิดว่าเราใช้เปลืองเองจริงๆ หรือมันผิดปกติคะ
รบกวนด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่