ออส่วน เปิดสูตรแป้งออส่วนจากภัตตาคารชื่อดัง พร้อมวิธีหมักหอยนางรมให้ฉ่ำน้ำและรสหวานอร่อย

วันนี้มีสูตรการทำออส่วนแบบภัตตาคารเหลาแท้ๆ มาฝากกันครับ มาดูส่วนผสมกันก่อนเลย
1. หอยนางรม 200 กรัม
2. ไข่ไก่ 2 ฟอง
3. แป้งท้าวยาวม่อม 2 ช้อนโต๊ะ
4. แป้งข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะ
5. กระเทียมไทยสับ 2 ช้อนชา
6. ถั่วงอก 1 ถ้วย
7. ต้นหอมซอย 1 ถ้วย
8. ซอสหอยนางรม 1 ช้อนโต๊ะ
9. ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
10. น้ำตาลทราย 1/2 ช้อนโต๊ะ
11. พริกไทยป่น 2 ช้อนชา
12. น้ำเปล่า 5 ช้อนโต๊ะ
13. น้ำมันพืช 5 ช้อนโต๊ะ
14. น้ำจิ้มไก่ 1 ช้อนโต๊ะ
15. ซอสพริก 1 ช้อนโต๊ะ

1. มาเริ่มผสมแป้งกันก่อนเลยครับ เริ่มจากใส่แป้งท้าวยายม่อม 2 ช้อนโต๊ะ  แป้งท้าวยายม่อมหาซื้อยากหน่อยนะครับ ตามซุปเปอร์ไม่ค่อยมีขาย ผมสั่งออนไลน์เอา  ตามซุปเปอร์จะเป็นแป้งท้าวหรือแป้งท้าวชั้นดี ซึ่งทำมาจากมันสำปะหลัง แต่ใช้แทนได้ครับ ใส่ 2 ช้อนเหมือนกันครับ

2. ใส่แป้งข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะตามลงไป

3. จากนั้นใส่ซอสหอยนางรม 1 ช้อนโต๊ะ

4. แล้วใส่ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนโต๊ะ

5. ตัดรสชาติด้วยน้ำตาล 1/2 ช้อนโต๊ะ หรือจะมากกว่าก็แล้วแต่ชอบ

6. เพิ่มกลิ่นหอมด้วยพริกไทยป่น 1 ช้อนชา

7. จากนั้นใส่น้ำเปล่า 5 ช้อนโต๊ะลงไป 

8. คนให้ทุกอย่างเข้ากันและแป้งท้าวยายม่อมละลายจนไม่เหลือเป็นเม็ดๆ

9. จากนั้นใส่หอยนางรมสดลงไปแล้วคนให้เข้ากัน   ปล.หอยนางรมควรล้างน้ำให้สะอาดก่อน 1-2 ครั้ง เพราะแกะจากกล่องบางทีไม่สะอาด 

10. เมื่อทุกอย่างเข้ากันดี ให้พักส่วนผสมไว้ 10-15 นาที เพื่อให้หอยนางรมดูดรสชาติเข้าไป หอยจะมีรสอร่อยและฉ่ำน้ำซอส

11. ระหว่างรอ เรามาทำน้ำจิ้มกัน เริ่มจากใส่น้ำจิ้มไก่ 1 ช้อนโต๊ะ

12. แล้วใส่ซอสพริก 1 ช้อนโต๊ะเช่นเดียวกัน 

13. จากนั้นคนๆๆๆ ก็เสร็จแล้วครับ ง่ายมากๆ 

14. ต่อมาเราก็จะมาผัดถั่งงอกกันครับ เริ่มจากตั้งกระทะด้วยไฟกลาง ใส่น้ำมันลงไป 1 ช้อนโต๊ะ พอน้ำมันเริ่มร้อนก็ใส่กระเทียมสับลงไป 1 ช้อนชา

15. เมื่อกระเทียมสับเริ่มส่งกลิ่นหอม ก็ใส่ถั่วงอกลงไป 1 กำมือ แล้วผัดสัก 10 วินาที

16. จากนั้นเหยาะซีอิ๊วขาวลงไปประมาณ 1 ช้อนชา แล้วผัดต่อแค่แป๊บเดียว ก็เอาขึ้นจัดใส่จานได้เลย อย่าผัดนานเพราะถั่วงอกจะเหี่ยว

17. ขั้นตอนสุดท้ายคือการผัดออส่วน เริ่มจากเปิดไฟแรง ใส่น้ำมันลงไป 5 ช้อนโต๊ะ แล้วใส่กระเทียมสับ 1 ช้อนชาลงไปผัดให้ส่งกลิ่นหอม

18. จากนั้นตอกไข่ไก่ 2 ฟองลงในกระทะ 

19. ยีหรือคนเบาๆ ให้ไข่กระจายทั่วๆ (ถ้าคนแรงและเร็วเกินไป ไข่แดงกับไข่ขาวจะผสมกันแล้วจะกลายเป็นไข่เจียว ซึ่งไม่ดี เราต้องการให้ไข่แดงกับไข่ขาวยังไม่ผสมกัน) 

20. พอไข่ไก่เริ่มสุกปานกลาง ก็ใส่น้ำแป้งหอยนางรมลงไปในกระทะ  ย้ำว่าตอนนี้ใช้ไฟแรงนะครับ

21. รีบคลุกเคล้าแป้งกับไข่ให้เข้ากัน โดยคนไปเรื่อยๆ ประมาณ 1 นาที แป้งก็จะเริ่มเหนียวข้นขึ้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนด้วย ถ้าคนชอบแป้งออส่วนแบบนิ่มๆยืดๆหน่อย ผัด 1 นาทีก็พอ แต่ถ้าชอบแบบเป็นก้อนๆ ออกกรอบนิดๆ ก็ผัดต่ออีก 1 นาที

22. จากนั้นปิดไฟ แล้วโรยต้นหอมซอยลงไปด้านบน

23. ผัดต่ออีกประมาณ 10 วินาทีก็เอาขึ้นจากกระทะได้เลย

24. วางออส่วนไว้ด้านบนถั่วงอกที่ผัดไว้เมื่อกี้ 

25. โรยพริกไทยป่นและผักชีด้านบนเป็นอันเสร็จ

26. มาลองชิมกันครับ แป้งหอยดูนิ่มหนึบและคลุกเคล้ากับไข่กำลังดีเลยครับ แล้วดูหอยสิครับ ดูอิ่มน้ำมาก

27. คำนี้ลองแบบราดน้ำจิ้มด้วย อยากให้ลองมากินกันครับ น้ำจิ้ม แป้งกับหอยเข้ากันมากๆ

28. คำนี้เป็นแบบหอยคอมโบ โอ้โห..กินแล้วละลายในปากครับ

ถ้าอยากดูวิธีการทำแบบเต็มๆ ดูได้ที่ลิงค์ข้างล่างเลยครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ดูแล้วลองไปทำกันนะครับ ถ้ามีข้อติชมอย่างไร มาคอมเมนท์บอกด้วยนะคร้าบบบบ ^^ 
ฝากช่อง Tamahan Easy (ทำอาหาร อีซี่) ไว้ในดวงใจและติดตามช่องด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Youtube : https://bit.ly/2KHDPwj
Facebook : https://bit.ly/33Eqf7b
Instagram : https://bit.ly/2KTvsl3
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่