เครื่องแบบลูกเสือ มีความจำเป็นอย่างไร

คือดูแล้ว มันไม่สอดคล้องกับกิจกรรมเลยค่ะ
ทำไมไม่ให้ใส่ชุดกีฬา แล้วใส่หมวกเพื่อกันแดด ผ้าพันคอเป็นสัญลักษณ์ก็พอ
การมีเครื่องแบบชุดลูกเสือ เนตรนารี แยกต่างหากจากชุดนักเรียนหรือชุดพละ มีความสำคัญอย่างไรคะ อันนี้สงสัยจริงๆ
บางอย่างคือ มองไม่เห็นประโยชน์เลยค่ะ เช่น เข็มกลัดติดหมวก เข็มกลัดติดเสื้อ อินทรนู(ที่ติดบ่า)
เข็มขัดหนาๆที่เวลาใส่ ต้องหาคลิปมาหนีบกับกระโปรงอีกที
(เข็มขัดไม่มีหน้าที่อะไรเลยนอกจากมาประดับเอวแล้วจะใส่ทำไม งง)
เวลาหาย ใส่ไม่ครบ โดนทำโทษอีก
และราคาชุดลูกเสือครบชุด ก็ราคาไม่ถูกเลย
เวลาเข้าค่าย เข้าฐาน เดินทางไกลจริงๆ ให้เปลี่ยนเป็นชุดลำลอง เอ๊า แล้วมีเครื่องแบบเพื่ออะไร ในเมื่อไม่ได้ใช้งานจริง

ถามในฐานะที่เคยใส่ตอน ม.ต้นนะคะ รำคาญมาก
ตอนประถมเรียน รร.บ้านนอกค่ะ ใส่แค่ผ้าพันคอ เพราะ นร.ส่วนมากก็ไม่มีเงินซื้อครูก็อนุโลม
และอีกที ตอนนี้ลูกสาวก็กำลังจะต้องใส่ชุดเนตรนารีค่ะ

ถ้าใครทราบประโยชน์ หรือความจำเป็น ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ
แต่เราเห็นว่า ครูหลายๆคน ดูเขามีความสุขดีนะเวลาใส่ชุดลูกเสือ (เพื่อนๆในเฟสน่ะนะ)
เหมือนมันดูเป็นเครื่องแบบที่ดูสวยสง่าประมาณนั้น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview