ชาวนาตาดำ

เพี้ยนร้อนสอบถามครับ ตอนนี้โครงการฝนหลวงของ รัชกาลที่ 9 ยังมีอยู่ป่าวครับ คือผมเป็นลูกชาวนาคนหนึ่งที่สงสัยเหตุการณ์ทุกวันนี้มาก
อากาศร้อน พื้นในกรุงเทพฯ ที่ผมอาศัยอยู่ มีฝุ่น PM 2.5 สิ่งของต่างๆ ราคาแพงขึ้น เริ่มอยู่ยาก ทางบ้านผมทำนาปลูกข้าว ฝนไม่ตกตามฤดูกาล เมื่อก่อนฝนตกตามฤดูกาล ชาวนาได้ทำนาอย่างราบรื่นรอดูผลผลิตของตัวเอง แต่เมื่อ 2-3 ปีมานี้ ฝนไม่ตกตามฤดูกาล ข้าวที่ปลูกก็เสียหายตายหมดเพราะไม่มีน้ำ จนชาวบ้านผันตัวไปปลุกผักขายตามท้องตลาด ที่นาก็ปล่อยให้คนอื่นเช่าปลูก อ้อย ปลูก มัน พื้นดินมีแต่สารเคมี ถ้าจะกลับมาปลูกข้าวคงยาก สิ่งที่ผมเห็นตั้งแต่เด็กๆ ทุกวันนี้มันไม่มีแล้ว ทั้งหมดนี้เป็นเพราะฝีมือ มนุษย์ทั้งนั้น 
ไม่มีอะไรมาก ร้อน ร้อน ร้อน อากาศร้อน เพี้ยนร้อนเพี้ยนร้อนเพี้ยนร้อน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่