เกาะกูดครั้งแรกคนเดียว 3 วัน 2 คืน มันกู๊ดจริงๆนะ

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน 
ทริปนี้ผมเดินทางคนเดียวเช่นเดิมครับและเป็นการเดินทางไปเกาะกูดครั้งแรกด้วย ก่อนออกเดินทางขอเล่าลักษณะของเกาะกูดกันสักนิดนะครับ  เกาะกูดเป็นเกาะที่ใหญ่เป็นอันดับที่ 4 ของประเทศไทย มีเนื้อที่ 105 ตารางกิโลเมตรหรือประมาณ 65,625 ไร่ ความยาวของเกาะ 25 กิโลเมตร ความกว้าง 12 กิโลเมตร เกาะยังมีสภาพความเป็นธรรมชาติอย่างสมบูรณ์ โดยมีภูเขาและที่ราบสันเขาซึ่งเป็นต้นกำเนิดลำธาร ทำให้เกาะกูดมีน้ำตกที่ขึ้นชื่อคือ น้ำตกคลองเจ้า ที่มีน้ำไหลตลอดทั้งปี ทางฝั่งตะวันตกของเกาะ นับตั้งแต่อ่าวยายกี๋ หาดคลองเจ้า หาดอ่าวพร้าว อ่าวง่ามโข่ หาดอ่าวเบ้า หาดคลองหิน อ่าวพร้าวจนสุดปลายแหลมเทียน ล้วนแต่เป็นหาดที่มีทรายสวยงามน้ำทะเลใส ประกอบกับธรรมชาติสงบเงียบ ร่มรื่นด้วยทิวมะพร้าวริมหาด นอกจากนี้บนเกาะกูดยังมีป่าชายเลนที่สมบูรณ์และแนวปะการังหลากชนิด  เอาแค่นี้ละกันนะครับคร่าวๆ ที่เหลือไปอ่านต่อใน วิกิพีเดียหรืออากู๋เอานะครับ 555 

สาเหตุที่อยากไปเกาะกูด
เกาะกูดเป็นเกาะในฝันที่ผมอยากไปมานานแล้วครับ ช่วงนี้เป็นโอกาสดีที่พักราคาไม่แพง คนไม่เยอะ ต้องการความเป็นส่วนตัวและอยากไปพักผ่อนชาร์จพลังครับ

วันเดินทาง : 12-14 มี.ค. 2564 รวม 3 วัน 2 คืนครับ

Day1 : ออกเดินทาง
ผมตั้งนาฬิกาปลุกตื่นตั้งแต่ตี 4 เพราะต้องไปขึ้นรถที่ถนนข้าวสารทริปนี้ใช้บริการบุญศิริทัวร์ทั้งรถและเรือครับเนื่องจากน่าจะง่ายสุดสำหรับการเดินทางครั้งแรก ผมมาถึงตามเวลานัดก่อนขึ้นรถ 30 นาที รถออกตี 5 เป๊ะ เช็คอินแล้วจะได้รับตั๋วหน้าตาแบบในรูป เก็บรักษาไว้ให้ดียิ่งชีพเพราะต้องใช้ทั้งรถและเรือและต้องไปแสดงตั๋วเรือให้ที่พักดูตอนเช็คอินด้วยนะครับ

เช็คอินรับตั๋วเรียบร้อยเดินไปกินโจ๊กข้างหน้าถนนรามบุตรี อร่อยมากๆครับ

อิ่มแล้ว ตี 5 เป๊ะพี่ไกด์เรียกขึ้นรถ รถคันใหญ่ไฟกระพริบ นั่งสบาย มีที่เสียบ usb สำหรับชาร์จมือถือบนรถด้วย ช่วงนี้คนเดินทางน้อยที่นั่งบนรถว่างๆพี่ไกด์บอกว่าเลือกที่นั่งตีลังกาขาคู่นอนได้ตามสบายเลยครับ เราจะใช้เวลาเดินทางโดยรถบัสประมาณ 5 ช.ม. ครับ

ระหว่างทางแวะ จ.จันทบุรี รถจะจอดให้เข้าห้องน้ำที่วัดมังกรบุปผารามครับ จริงๆบนรถก็มีห้องน้ำครับแต่ถ้าใครไม่ชอบความโลดโผน 55 และพออั้นไหวก็มาเข้าที่วัดนี้ได้ครับและสามารถไหว้พระขอพรได้ โดยจอดแวะประมาณ 20 นาทีครับ ที่ วัดมังกรบุปผาราม แห่งนี้เป็นสาขาของวัดมังกรกมลาวาส (เล่งเน่ยยี่) ที่กรุงเทพฯด้วยนะครับ บรรยากาศข้างในสวยงามสไตล์จีนๆเลยครับ

ไหว้พระอิ่มบุญกันแล้วก็นอนบนรถต่ออีกแป๊บเดียวก็ถึงท่ารถของบริษัทบุญศิริครับ หลังจากนั้นก็ลงไปรับข้าวที่ได้สั่งไว้ในแพ็กเก็จทัวร์ ผมสั่งเซตอาหารเช้า รสชาติเป็นรสชาติแบบกันหิวได้ครับ 55 แต่กาแฟอร่อยสดชื่นดีครับ

อิ่มท้องแล้วก็หยิบกระเป๋าเป้ขึ้นรถลากไปท่าเรือแหลมศอกครับ ระหว่างนั่งรถลากผมแอบยิ้มปริ่มๆเบาๆ
มองคนอื่นๆที่มาเที่ยวทุกคนมีความสุขยิ้มแย้มทักทายกันผมก็รู้สึกมีความสุขไปด้วยเลย

นั่งรถลากแค่ 5 นาทีก็มาถึงท่าเรือแหลมศอกครับและนี่คือเรือเฟอรี่ลำใหญ่ไฟกระพริบที่จะพาเราไปเกาะกูดครับ
เรือเป็นเรือใหญ่ครับคนเมาเรือก็น่าจะพอนั่งได้สบายไม่โคลงเคลง มีแอร์ และมีบริการขายขนมน้ำดื่มบนเรือด้วยครับ

แอบซนเดินมาถ่ายรูปหลังเรือหน่อยครับ เซลฟี่ไป 100 รูปเบาๆ 55
นั่งประมาณ 1 ชม ก็มาถึงท่าเรืออ่าวสลัดของเกาะกูดแล้วครับ สิ่งแรกที่คิดในใจเมื่อมาถึงคือ มาถึงแล้วโว้ยยย เกาะที่ใฝ่ฝันอยากจะมาตั้งนานแล้ว 55
ออกจากเรือสูดหายใจลึกๆมองออกไปยังภูเขาและผืนน้ำสีเขียวสะอาดตามันสดชื่นมากจริงๆครับ 

หลังจากลงเรือแล้วจะต้องต่อรถสองแถวไปที่พักครับ ซึ่งจากที่กำลังรู้สึกสดชื่นมาเจอรถสองแถวไปที่พักก็ทำเอาผมวิงเวียนเหมือนกำลังดูหนังจีนที่กำลังสู้รบกันบนอากาศเลยครับ ระยะทางจากท่าเรือไปที่พักค่อนข้างไกลพอสมควร ผ่านโค้ง ผ่านเนิน เหมือนนั่งรถไปดอยเลยครับ ทุกคนที่ร่วมชะตากรรมกันบนรถต่างมองหน้ากันพร้อมเอ่ยให้กำลังใจกันตลอดทางว่าน่าจะไกล้ถึงแล้ว สุดท้ายเราก็มาถึงที่พักโดยปลอดภัยโดยไม่มีอาการอ้วกใดๆครับ 55 

ที่พักผมชื่อ  สยาม บีช รีสสอร์ท ครับ เช็คอินเรียบร้อยเจ้าหน้าที่พร้อมเจ้าตูบจะพาเราไปส่งยังห้องพักครับ 

และนี่คือหน้าตาบังกะโลที่ผมพักครับ บังกะโลแบบนี้มีประมาณ 12 หลังครับ ซึ่งวันที่ผมไปพักมีคนพักแค่ 2 หลังรวมผมแล้วครับ เลยได้ฟิวหาดส่วนตัวสุดๆไปเลยครับแต่ห้องจะไม่มีแอร์ครับ เป็นห้องพัดลม สำหรับผมแล้วนอนได้สบายมากครับ กลางคืนก็อากาศเย็นนะครับไม่ร้อนเลย
สิ่งที่ผมชอบมากคือหน้าบังกะโลเป็นทะเลเลยครับ เดินเพียง 10 ก้าวเท่านั้น บรรยากาศดีมากๆครับ เหมาะสำหรับการมาพักผ่อนอย่างแท้จริง

หาดที่ผมพักชื่ออ่าวบางเบ้าครับ อ่าวนี้น้ำจะนิ่ง น้ำใสมากๆ คลื่นไม่แรงและน้ำตื้นเล่นน้ำได้สบายๆเลยครับ
ดูความเงียบของหาดแล้วรู้สึกส่วนตัวมาก เดินเล่นไปร้องเพลงพรึมพรำไปคนเดียว 55 

บริเวณนี้เป็นสะพานของที่พักนะครับสามารถเดินออกไปถ่ายรูปได้ครับ น้ำทะเลสวยมากจริงๆครับ

เปลหน้าหาดอันนี้ก็เป็นของเราครับ 55 นอนแช่ได้ทั้งวันไม่มีใครมาแย่ง
แต่บริเวณหน้าหาดที่พักจะมีเปลริมหาดให้เยอะมากๆเลือกนอนได้ตามสบายเลยครับ

เดินไปทางซ้ายมือจะเจอที่พัก Sand&Sea เหมาะสำหรับคนที่โลกส่วนตัวสูงมากขึ้นไปอีก
แต่ช่วงนี้ไม่มีนักท่องเที่ยวเลยเงียบๆ ซึ่งทางเข้าจะต้องข้ามสะพานอันเป็นเอกลักษณ์อันนี้ไปครับ 

ข้ามสะพานมาจะเจอทางเข้าและบรรยากาศอันแสนร่มรื่นภายในที่พักแบบนี้ครับ
ห้องพักที่นี่วิวดีมากๆเลยครับ ห้องที่หันหน้าออกทะเลก็จะวิวประมาณนี้เลยครับ 
ตกบ่ายเริ่มหิวเลยเดินกลับไปยังร้านอาหารของที่พักเพื่อเติมพลังกันก่อนครับ
สั่งข้าวผัดกุ้งและผัดผักมา รสชาติอร่อยดีครับ ราคาบนเกาะก็จะสูงหน่อยแต่เตรียมใจมาแล้วครับ 55 
หลังจากอิ่มท้องแล้วก็แอบงีบนิดหน่อย 55 ก่อนจะเล่นน้ำตอนเย็นครับ หาดนี้ตอนเย็นน้ำจะลงเยอะมากจนน้ำตื้นเกินไป
เล่นน้ำอาจจะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไรครับเน้นเซลฟี่ถ่ายรูปวนไป ทะเลวันนี้เป็นของเรา ว่ะฮ่าฮาๆๆ
ช่วงเย็นที่นี่บรรยากาศดีมากครับ ใครมากับแฟนผมว่าโรแมนติกเลยเหมาะสำหรับคุกเข่าขอแต่งงาน
แต่พักก่อน ! เพราะเรามาคนเดียวมันก็โรแมนติกในแบบฉบับของคนโสดที่มาคนเดียวได้นะครับ หึหึ

อันนี้เป็นสะพานและการตกแต่งของรีสอร์ตข้างๆสามารถเดินไปได้ครับ

และที่พักข้างๆนี้เองจะมีบาร์สุดชิคแบบนี้เลยครับแต่ผมไม่ได้ดื่มอะไรครับแค่เดินผ่านโฉบๆเท่านั้น

จุดประสงค์ที่มาเดินเล่นจริงๆคือจะไปหาข้าวเย็นกินแถวร้านอาหารอื่นข้างๆ ครับ
เดินวนไปวนมาก็มาลงเอยที่ร้านอาหารข้างๆที่พักครับ หิวหน้ามืดตามัวเลยจำชื่อร้านไม่ได้
ราคาแอบแรงแต่นั่งแล้วก็ต้องเก็บทรงให้อยู่ครับ  สั่งมา 2 อย่าง มัสมั่นกุ้งและกุ้งราดซอสมะขามพร้อมน้ำสัปะรดปั่น
อาหารอร่อยวิวโรแมนติกและเครื่องดื่มสดชื่นเข้ากับบรรยากาศมากครับ 

หลังจากนั้นเดินกลับที่พักแวะซื้อเบียร์ 1 ขวดไปนั่งทำมิวสิควีดีโอหน้าที่พักฟังเสียงคลื่นเคล้าคลอแทนเสียงเพลงสังเคราะห์รู้สึกผ่อนคลายมากครับ
บรรยากาศหน้าที่พักยามค่ำคืนอาจจะดูวังเวงไปหน่อยสำหรับการมาพักคนเดียว55 แต่ผมกลับชอบบรรยากาศนี้มาก ความรู้สึกเหมือนมาติดเกาะเลยครับ

จบวันแรกเข้านอนหลับสบายเลยครับ 
--------------------------------------------------
เดี๋ยวมาต่อ day 2 นะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่