เวลาจะย้ายงาน แล้วคิดเงินเดือน ปกติจะคิดจากฐานเงินเดือนอย่างเดียวหรือรวมทุกอย่างเหรอครับ

ที่เห็นหลายๆคนบอกว่า ถ้าย้ายงานใหม่แล้วเราควรได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นอย่างน้อยๆ 20-30%
นี่คิดจากฐานเงินเดือนอย่างเดียวหรือว่ารวมพวกค่าอื่นๆแล้วเหรอครับ

อีกอย่างคือ เวลา Hr โทรมาคุยคร่าวๆก่อนจะตัดสินใจว่าจะเชิญเราไปสัมภาษณ์ไหม บางครั้งเขาก็จะถามเงินเดือนปัจจุบันด้วย
ตรงนี้เราควรตอบแค่ฐานหรือรวมทุกอย่างแล้วครับ
(ตรงนี้ ส่วนตัวคิดว่าถ้าเราตอบแค่ฐานเงินเดือน โอกาสที่จะสามารถไปต่อรองให้ได้เงินเดือนที่เยอะขึ้นก็น่าจะน้อยกว่าตอบแบบ Net รึเปล่าครับ
เพราะหลายๆครั้ง หลังจากเขาถามเงินเดือนปัจจุบันแล้ว ก็จะถามต่อว่าคาดหวังประมาณเท่าไหร่ด้วย แต่บางที่ก็ไม่ถาม ไปถามเอาวันสัมจริงเลย)

คือส่วนตัวกำลังดูๆงานใหม่อยู่ครับ ซึ่งเป็นงานในอุตสาหกรรมคล้ายๆเดิม
แต่มันจะเปลี่ยนสายนิดๆ จากปัจจุบันที่ทำแนวๆ technical r&d ไปเป็นแนวๆ product management หรือแนวๆ marketing
ซึ่งเราไม่มีประสบการณ์ marketing เลยแต่เราค่อนข้างมั่นใจกับประสบการณ์แล้วก็ความรู้เ้าน technical ในอุตสาหกรรมนี้อยู่
ก็เลยลังเลว่าควรจะเรียกเงินเดือนยังไงดี ควรจะเรียกเพิ่มจากปัจจุบันเท่าไหร่ครับ
อีกอย่างก็คือยังไม่เคยเปลี่ยนงานจริงๆจังๆเลยครับ เลยไม่มีประสบการณ์ว่าควรคิดยังไง ควรเรียกยังไงดี
ขอบคุณครับ : )

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่