[CR] พาลูกเที่ยวสวนสัตว์เปิดเขาเขียว เกาะลีเมอร์ ชลบุรี

สวัสดีค่ะเพื่อนๆนักเที่ยว วันนี้โนอาห์แอนด์นีโน่  จะพาเพื่อนๆมาเที่ยวสวนสัตว์เปิดเขาเขียว อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี กันนะคะ
จุดที่เป็นไฮไลท์ของทริปนี้คือ เกาะลีเมอร์ค่ะ

สวนสัตว์เปิดเขาเขียว อยู่คู่คนไทยมานานกว่า 60 ปีแล้วนะคะ อะไรๆเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยเปลี่ยน ก็คือนโยบายหลักของเขาเขียว ทั้ง 4 ประการ คือ การอนุรักษ์สัตว์ป่า การให้การศึกษา การค้นคว้าวิจัย และข้อสุดท้ายที่สำคัญมากๆ คือ การเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจนั่นเองค่ะ

ถ้าพูดถึงสวนสัตว์เปิดเขาเขียว คงไม่มีใครไม่รู้จักนะคะ อย่างน้อยๆน่าจะต้องเคยมาเที่ยวกันแล้วสักครั้งหนึ่งแน่ๆค่ะ
หรือบางคนอาจจะมาจนหลับตาเดินได้ แบบเจ้าหนูโนอาห์แอนด์นีโน่ก็ได้นะคะ เนื่องจากบ้านอยู่ใกล้สวนสัตว์เปิดเขาเขียว และมีบัตรสมาชิกราย 5 ปี ไว้ครอบครอง เลยทำให้สามารถเข้าออกสวนสัตว์เปิดเขาเขียวได้อย่างสบายๆ เก็บสะสมความรู้เกี่ยวกับสัตว์ไปครั้งละเล็ก ครั้งละน้อยค่ะ

การเดินทางมาสวนสัตว์เปิดเขาเขียวแห่งนี้ไม่ยากเลยนะคะ เพียงแค่เพื่อนๆพิมพ์ สวนสัตว์เปิดเขาเขียวลงไปใน app แผนที่
เท่านี้ก็จะไปถึงจุดหมายได้อย่างรวดเร็วเลยค่ะ
.
อย่างที่บอกไปตั้งแต่ต้นนะคะว่า ไฮไลท์ของเราจะอยู่ที่ เกาะลีเมอร์ ฉะนั้นเราไปดูกันค่ะว่าเราจะไปหาเจ้าลีเมอร์นี้ได้ยังไง

เมื่อเข้าสู่เขตสวนสัตว์ รถทุกคันจะต้องผ่านการตรวจคัดกรองทางด้านสุขภาพ ก่อนเข้าใช้บริการ 

และทำความเข้าใจ บรรทัดฐานใหม่ในการเที่ยวสวนสัตว์ นั่นคือ สวมใส่หน้ากากอนามัย อนุญาตให้เจ้าหน้าที่ตรวจคัดกรอง
เช็คอินไทยชนะ ใช้เจลแอลกอฮอลล์ ห้ามนำอาหารให้สัตว์ งดสัมผัสสัตว์ เว้นระยะห่าง เป็นสังคมไร้เงินสด และจอดรถในพื้นที่ให้จอดรถ

เมื่อผ่านจุดคัดกรองและซื้อตั๋วเรียบร้อยแล้วก็ขับรถเข้าไปด้านในสวนสัตว์ได้เลยค่ะ 
.
สำหรับ โนอาห์แอนด์นีโน่ มีบัตรสมาชิก เพียงยื่นบัตรให้เจ้าหน้าเช็คจำนวนคน เท่านี้เป็นอันเรียบร้อยค่ะ ไปต่อได้เลย
.
อ่อลืมบอกไปค่ะ บัตรสมาชิกตอนนี้จะเป็นราย 2 ปีนะคะ สามารถเข้าใช้บริการได้ 5 คนพร้อมรถอีก 1 คัน ส่วนราคาต้องเช็คกับเจ้าหน้าที่อีกครั้งนะคะ
ส่วนค่าบัตรผ่านประตู สำหรับผู้ใหญ่ 150 บาท เด็ก 30 บาท บัตรจอดรถยนต์ 80 บาท บัตร์จอดรถจักรยานยนต์ 40 บาท
.
ต้องบอกก่อนว่าสวนสัตว์เปิดเขาเขียวแบ่งการเดินทางออกเป็น 2 เส้นทางนะคะ
.
คือโซน 1 เส้นทางสีเขียวสำหรับรถรางนำชมสวนสัตว์และรถกอล์ฟ ไม่อนุญาติให้นำรถส่วนตัวเข้า จุดเริ่มต้นจากศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ,7-11, 
เกาะชะนี, พาเหรดนกเพนกวิน,โซนสัตว์เลื้อยคลาน, โชว์สัตว์แสนรู้, ฮิปโป, ฮิปโปแคระ, โซนสัตว์แอฟริกา, เกาะลีเมอร์, กลุ่มหมี, กรงนกใหญ่, 
ฟอเรส ออฟ เอเชียและช้างเล่นน้ำ
.
และโซน2 เส้นทางเดินรถสีชมพู สำหรับรถส่วนตัวและรถกอล์ฟ ผ่าน มหัศจรรย์สัตวฺโลก,ออสเตรเลีย วิลเลจ, พาเหรดนกกาบบัว,
 วัวแดง, กระทิง, กวางเอเชีย, สมเสร็จ, กลุ่มลิงใหญ่, อินทูเดอะจังเกิ้ลและหุบเสือป่า
.
ภายในสวนสัตว์จะมีการแสดงของสัตว์แสนรู้มากมายหลายชนิด ที่มาทั้งทีไม่ควรพลาดเลยสักโชว์นะคะ ทั้งพาเหรดเพนกวิน โชว์สัตว์น่ารักแสนรู้ 
โชว์ช้างเล่นน้ำ พาเหรดนกกาบบัว สาธิตการให้อาหารแมวน้ำ รวมไปถึงมหัศจรรย์สัตว์ป่า 

ส่วนตารางการแสดง เขาจะมีแจกอยู่ที่จุดคัดกรองนะคะ ใครอยากดูโชว์อะไร รอบไหน ก็วางแผนกันดีๆนะคะ ส่วนโนอาห์แอนด์นีโน่ 
ทริปนี้อยากจะมาใกล้ชิดกับเจ้าลีเมอร์กันค่ะ
.
ก่อนอื่นเลย เราต้องไปหาที่จอดรถในจุดให้จอดรถ แล้วไปขึ้นรถรางตรงบริเวณ 7-11 ค่ะ จากนั้นลงรถรางที่ป้าย เกาะลีเมอร์
โดยการขึ้นแพไปเกาะลีเมอร์จะแบ่งเป็นช่วงเช้าและช่วงบ่าย โดยจะออกเป็นเวลาตามนี้เลยค่ะ

จากนั้นก็เดินไปซื้อตั๋วที่จุดขายตั๋ว บริเวณทางขึ้นแพค่ะ เขาจะมีกิจกรรมป้อนอาหารลีเมอร์หางแหวน ให้เราได้ร่วมด้วยนะคะ 
โดยจะมีกิจกรรมเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์เท่านั้นนะคะ

ราคาตั๋วขึ้นแพ จะอยู่ที่  ผู้ใหญ่คนละ 50 บาท เด็กคนละ 20 บาท อาหารลีเมอร์กระปุกละ 20 บาท 
.
อาหาร 1 กระปุก จะมีพวกผักและผลไม้  เด็กๆถือกันคนละกระปุกไปเลยค่ะ

ระหว่างรอขึ้นแพ เด็กๆตื่นเต้นกันมากเลยค่ะ

พี่ๆเจ้าหน้าที่บอกว่า ระวังลีเมอร์กระโดดเกาะ โดยเฉพาะคนที่ถือกระปุกอาหารนะคะ ถ้าลีเมอร์เกาะแล้ว ก็อย่าแสดงอาการตกใจหรือปัดไล่เขานะคะ 
เพราะเขาจะต่อสู้หรือกัดเอาได้ค่ะ ให้ยืนด้วยความมั่นคงเหมือนต้นไม้ให้เขาเกาะเขาก็จะรู้สึกปลอดภัยค่ะ แถมเราจะได้ภาพสวยๆไปอวดเพื่อนๆด้วยนะคะ
.  
จากในรูปด้านบน สังเกตไหมคะ เจ้าลีเมอร์วิ่งมารับตั้งแต่ยังไม่ลงจากแพเลยค่ะ 
ทางที่ดี อย่าพึ่งให้น้องเล็กๆถืออาหารจากบนเรือนะคะ ขึ้นไปที่เกาะ หาที่นั่งให้เรียบร้อยแล้วค่อยให้น้องถือกระปุกอาหารป้อนลีเมอร์เค้าค่ะ 
ดูสิคะเจ้าลีเมอร์ เอร็ดอร่อยกับการกินอาหาร ส่วนเจ้านู๋ โนอาห์แอนด์นีโน่ ก็อิ่มเอมกับการได้ใกล้ชิดลีเมอร์หางแหวน แบบเอ็กซ์คูลซีฟเลยล่ะค่ะ
.
หากเพื่อนๆอยากจะมาเที่ยวตามรอยโนอาห์แอนด์นีโน่ละก็ ให้เพื่อนๆเช็คกับทางสวนสัตว์เปิดเขาเขียวก่อนนะคะ ว่าเขาเปิดเกาะให้บริการนักท่องเที่ยวหรือยัง  เนื่องจากการระบาดของโควิด-19 ทำให้เขาต้องปิดเกาะชั่วคราวค่ะ 

หาที่นั่งแล้วเปิดฝากระปุก จับให้แน่นๆ นะคะ 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ชื่อสินค้า:   สวนสัตว์เปิดเขาเขียว เกาะลีเมอร์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่