ไปจ่ายตลาด@ตลาดน้ำท่าคา ได้'ดอกหอม'มาผัดตับ

กระทู้สนทนา
เช้านี้ได้หิ้วตะกร้าไปซื้อผักที่ตลาดน้ำท่าคา จ.สมุทรสงครามค่ะ

วันนี้ดูจะพอมีคนมาเที่ยว พอให้รู้สึกคึกคักบ้าง
ไม่เงียบเหงาซึมเซา เหมือนช่วงก่อนหน้า

แม่ค้าก็พอได้ขายของ

แต่ก็ยังเทียบไม่ได้กับในช่วงเวลาปกติก่อนโควิดมาเยือน

วันนี้ได้ผักอย่างละ10บาท จัดมาสี่ชนิดค่ะ

ราคาถูก ผักสดมากด้วย

จัดดอกหอมมา2กำ
เอามาผัดใส่ตับหมูค่ะ

ถ้าท่านใดไม่ชอบตับ  จะผัดกับปลาหมึกก็อร่อย  ผัดไข่ก็ดี  หรือจะหมู ไก่ กุ้ง ก็ได้นะคะ

แต่วันนี้ขอเลือกตับเพราะไม่ได้กินนานแล้ว นึกอยากกินค่ะ

หั่นตับแล้วขยำๆๆๆกับน้ำส้มสายชูสักสองรอบ ก่อนจะล้างน้ำ จะช่วยให้ตับไม่แข็งค่ะ

ผัดง่ายๆ ใส่กระเทียม ผัดด้วยน้ำมันรำข้าว แต่งกลิ่นรสด้วยน้ำมันหอยและซอสถั่วเหลือง  เหยาะน้ำตาลทรายลงไปนิด  ผัดไฟแรง  และเนื่องจากชอบแบบสุกมากๆ  ก็จะผัดนานสักนิดค่ะ

งานนี้ ไข่ดาวแบบกรอบเยิ้มต้องมาสักฟอง 

กินกับข้าวร้อนๆ  ฮื้มมมม  มื้อกลางวันที่เปี่ยมคุณภาพ

ท่านใดแวะมาแถวอัมพวา หากมีโอกาสช่วงเช้า เสาร์ อาทิตย์ ลองแวะมาเดินเล่นท่าคานะคะ ผัก ผลไม้ ขนมไทย มีให้หิ้วกลับค่ะ

วันนี้หนอนฯก็เลือกขนมเทียนสลัดงา และขนมน้ำดอกไม้มากินกับกาแฟช่วงบ่ายค่ะ

ขอให้ไปเที่ยวไหนก็สนุกและปลอดภัย
ไม่ประมาท การ์ดไม่ตกนะคะ

อมยิ้ม29

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่