ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการบวชพระ ครับผม

จริงๆแล้ว การบวชพระ จะมีอยู่กี่แบบครับ เพราะที่ค้นดูในเน็ทฯ เห็นมีสองแบบ คือแบบ อุกาสะ กับ เอสาหัง แล้วทั้งสองแบบ จะมีบทสวด ที่ไม่เหมือนกัน ( สวดตอนขานนาค ) จึงเกิดไม่แน่ใจ ว่าจริงๆแล้ว การบวชพระมีอยู่กี่แบบ แล้วแบบไหนเป็นที่นิยมในการบวช

จึงขออนุญาตรบกวนสอบถามมาดังกล่าว หากผิดพลาดก็ขออภัย

ขอบคุณครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่