เตือนภัย ปารีสและโรม

สวัสดีค่ะ นักท่องเที่ยวทุกท่าน
วันนี้จะพูดถึงรูปแบบของมิจฉาชีพหรือโจรที่จะกระจายตัวอยู่ทั่วกรุงปารีส,ฝรั่งเศส และ โรม, มิลาน, อิตาลีจ้า

เจตนาคืออยากให้เที่ยวอย่างระวังตัวมากๆค่ะ

ปารีส
1.เจอตั้งแต่ในรถไฟใต้ดิน ที่เราสังเกตคือ โจรจะยืนเดี่ยวๆ แต่มีกันหลายคน มีการส่งสัญญาณให้กัน กระจายตัวอยู่ในรถไฟใต้ดิน
สายตามองหาเหยื่อ เหมือนตัวเองไม่ได้มีจุดหมายในการเดินทางค่ะ 
มีพี่ผู้หญิงคนหนึ่งไปเที่ยวคนเดียว ไม่มีแบรนด์เนมใดๆ มีกระเป๋าสะพายข้างธรรมดา1ชิ้น  ตอนต่อคิวออกจากตัวรถไฟใต้ดิน มีชายผิวดำ ตัวสูงใหญ่ 3-4คน มาประกบข้างหลัง พอก้าวออกมาจากตัวรถไฟ แล้วโดนบังคับให้เปิดกระเป๋า แต่เปิดมามีแต่ขวดน้ำ1ขวด จึงโดนปล่อยตัวออกมา คือพี่เค้าเงินเก็บไว้ที่ตัวจ้า ไม่ได้ใส่ในกระเป๋า

2.ตอนเดินชมหอไอเฟล 
มีชายผิวดำมาขายพวงกุญแจ เราต้องระวังตัวห้ามเผลอนะคะ ถ้าเผลออาจโดนขโมยของจ้า 
มีผู้หญิง2คนแต่งตัวสุภาพเหมือนมาจากองค์กร เพื่อมาทำแบบสอบถาม เธอจะยื่นกระดาษให้เราตอบคำถาม
ให้เราพูดไทยใส่ไปเลยค่ะ หรือพูดอะไรมั่วๆไปอย่าให้เธอมาแตะตัวเราค่ะ แล้วรีบเดินออกมาค่ะ 
(ตอนนั้นมีคนฝรั่งเศสมาช่วยค่ะ คือเธอบอกเลยว่าอย่าไปทำ อย่าไปเชื่อ พวกนั้นเป็นโจร)

3.ทางเดินขึ้น montmartre จะมีโต๊ะพนันให้ทายว่าระหว่าง2ถ้วย ถ้วยไหนมีเงิน50EURO
ถ้าทายถูกก็ได้เงินเพิ่ม50EUROไปเลย
ถ้าทายผิดก็เสียเงินไปจ้า 
จะมีกลุ่มชายตัวสูงใหญ่ทำทีเป็นเชียร์พวกเดียวกันเองเสียงดังว่าได้เงิน50EUROแล้ว เย้ๆ
แล้วจะเชิญชวนนักท่องเที่ยวแถวๆนั้นว่าเอาเงินมา50EUROใส่แก้วสิ
คือเอาแบงค์50EUROของนักท่องเที่ยวใส่ในแก้วใบที่1 ส่วนแก้วใบที่2เป็นแก้วเปล่า ตอนใส่เงินเค้าจะใส่ให้เราดูเลยนะคะ
คือไม่ว่าจะเราไม่ละสายตาจากแก้วตอนเค้าสลับเลย แต่พอเปิดมาก็ไม่มีเงินค่ะ เราทายผิด เค้าก็เอาเงินเราไปค่ะ
เงินไม่ได้อยู่ในแก้วที่เราเห็นค่ะ

4.อย่าให้ใครมาใกล้ตัว หรือสัมผัสตัว เค้าจะขโมยตอนเราเผลอค่ะ มือเค้าเบามากจ้า 

โรม มิลาน
1.ณ ตู้ขายตั๋วรถไฟใต้ดินอัตโนมัติ ตอนเราจิ้มซื้อตั๋ว จะมีชาย(โจร)ท่าทางใจดี แต่งตัวสีคล้ายกับเจ้าหน้าที่ (ถ้ามองผ่านๆเหมือนเจ้าหน้าที่) 
มาช่วยเรากดซื้อ พอเงินทอนไหลลงมา เค้าจะเอามือไปกวาดเหรียญที่ทอน แล้วยื่นตั๋วให้เราและเอาเงินทอนใส่มือเราอย่างไว 
และเดินไปหาเหยื่อรายใหม่ พอเราตรวจเงินทอน ก็ขาดไปจ้า โดนแล้วจ้า 

2.อย่าให้ใครมาใกล้ตัว หรือสัมผัสตัว เค้าจะขโมยตอนเราเผลอค่ะ มือเค้าเบามากจ้า 
เพื่อนเราห้อยหมวกNYไว้ที่กระเป๋าสะพายข้าง ผ่านไปแปปเดียว หมวกหายจ้า 

3.ณ สถานีรถไฟไปต่างเมือง จะมีโจรแต่งกายสีคล้ายเจ้าหน้าที่ เดินวนไปมา ไม่มีจุดหมายการเดินทาง สายตามองหาเหยื่อ  
เราต้องมีสติมากๆจ้า ถ้าจะถามเจ้าหน้าที่ แนะนำไปถามคนที่นั่งในตู้ขายตั๋วเท่านั้นจ้า

4.อย่าวางกระเป๋าสตางค์ไว้บนโต๊ะ จงจับกระเป๋าสตางค์ไว้ให้แน่น 
ณ ร้านMcdonald เพื่อนได้วางกระเป๋าสตางค์ไว้บนโต๊ะ และตัวเองก็นั่งอยู่ด้วย มีชาย(โจร)เดินมาทักทาย เดินมาเผยแพร่ศาสนา พอโจรพูดจบ เดินจากไป กระเป๋าสตางค์หายแล้วจ้า 

5.พี่คนหนึ่งกล่าวไว้ "ถ้าข้างหน้าคนทะเลาะกัน ข้างๆเราคือโจร"
เค้าพยายามจะเบี่ยงเบนความสนใจเรา พอเราเผลอก็เสร็จโจรจ้า โจรทำงานกันเป็นทีมจ้า

6.เวลาให้คนอื่นถ่ายรูปให้ ต้องเป็นนักท่องเที่ยวเท่านั้น เช่น มากันเป็นครอบครัว
ไม่งั้นเตรียมวิ่งตามกล้องหรือโทรศัพท์ได้เลยจ้า

Pisa, Italy
1.โจรทุบกระจกรถ แล้วขโมยของในรถไปเลยจ้า
เพื่อนขับรถไปเที่ยวหอเอนPisa จอดไว้ที่ลานจอดรถ
แล้วไปถ่ายรูปที่หอเอน พอกลับมาที่รถ กระจกโดนทุบแตก ของหายหมดเลยจ้า
ไปแจ้งตำรวจ ตำรวจก็ไม่ตามโจรให้จ้า มีตำรวจก็เหมือนไม่มี 

เที่ยวกันอย่างระมัดระวังจ้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่