โคนแคคตัสเป็นสีน้ำตาลด้าน เป็นอะไรไหมคะ

กระทู้คำถาม
พอดีเพิ่งไปรื้อเจอแคคตัสที่ซื้อมาแล้วลืม หลบอยู่หลังต้นไม้อื่นค่ะ แทบไม่โดนแสงเลย น่าจะ 4-5 ปีได้แล้ว เลยเอาออกมาโดนแสง และเอามาเปลี่ยนกระถางดูแลใหม่ค่ะ เลยอยากทราบว่า
1. ต้นนี้พันธุ์อะไรคะ
2. โคนเป็นสีน้ำตาลด้านแข็ง เป็นอะไรไหมคะ รักษายังไง แล้วเวลาลงดินให้สีน้ำตาลพ้นดินขึ้นมาหรือไว้ในดินเลย
3. ตอนแรกต้นนี้ออกซีด เลยเอามาถูกแดด ตอนนี้กลายเป็นสีเข้มอมม่วง แบบนี้ดีหรือเปล่าคะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่