กลุ้มใจคะงานเเต่งงานเพื่อนสมัยเด็ก ไม่ไปหน้าเกียจไหม เพราะการเงินเราฝืด

ดีคะ เรามีเพื่อน สมัยเรียน ม4  เเล้วนางจะเเต่งงานวันอาทิตย์เป็นงานทีโบสถ์
ใจนึงเราก๋อยากไปยินดีนะคะ เเต่เราฝืดเรืองเงิน คือ ดว้ยความที่บ้านนางมีฐานะ 
ถ้าเราไปเราก็ต้องให้ของขวัญดีๆน้ำหอม ดีๆ ก็ 2 ,500บาท ใส่ซองอีก 1,000บาท 
ตอนนี้เราขาดจ่ายบัตรเครดิต มา1 งวดเเล้วคะ เพราะเราฝืด เราต้องเอาไว้กิน 
เเต่ปัญหาคือ เราก็สนิทกับเขาคะ เเบบเขาไม่ค่อยมีเพื่อนทีไหนโดยมาเขาคบเเต่กับผัวเขา เเล้วผัวเขาเป๋นต้องเพื่อนทั้งเเฟนให้เขา 
เเต่ความสนิทของเราก๋มีระยะ เพราะเพือนเราคนนี่ นางชอบพูดจาให้เราเจ็บๆ เเบบสมัยก่อน เวลานัดเจอกัน นางก๊จะให้ไปเจอเเต่เเถวบ้านนาง
เเล้วเราขับไปไกล บา้นเราไกล เเต่เวลาไปน่งกินข้าวกัน นางจะชอบพูดจาข่มเราให้ เราเสียใจ เป๋นงี้ทุกครั้ง 
เเต่ที่เราคิดวาาเราควรไปเพราะวา เราเองก็ไม่มีเพื่อนทีไหนมากมาย นางก็เป๋น1 คน ใน 4-5 คนที่เรามี โดยมากเพื่อนเราอยู่เมืองนอก 
เอาไงดีคะ เเล้วเรามีเพื่อนสนิทอีกคนนึงยืมเงินนางมา2,000 นางบอกให้คืน เมื่อไรก็ได้ 
 เรากลัวถ้าไปงานนาง ไม่ใส่ซอง ไม่มีของขวัญเราจะโดนด่าหรือป่าวคะ 

หลังๆเราก๋ไม่ค่อยสนิทไรกับนางมาก เห๋นเเต่ในเฟสกัน เเละนางจะชอบลงเฟสเเนวบัฟเรา เหมือนถ้าเราลงไรนางจะต้องโชว์เหนือตลอด 

ถ้าใส่ซอง1,000ไม่มีของขวัญเราจะโดนด่าอีกไหม เรากลัวจิงๅ ที่สำคัญเราคนเดียว ถ้าไปเราต้องไปคนเดียว 
เเต่เพื่อนเรามีทั้งพ่อเเม่เขาพี่ชายเขาเเละเมียพีชายเขา เขาก็มีผัว เขาอีก 1 
เราควรไปไหมคะ เเต่เครียจเรืองเงินคะ

ถ้าเราไม่ไปนางต้องหาว่าเราอิจฉานางเเน่เรย เพาะเรายังโสด เอาไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่