สอบถามปัญหา Apple iD และ Logic Pro เมื่อเพื่อนฝากสั่ง Macbook-M1 ทางเว็บ

กระทู้คำถาม
เพื่อนไม่มีบัตรเครดิต อยากได้ MacBook Pro-M1 แบบปรับแต่งสเปกเพื่อทำงาน เลยต้องสั่งผ่านเว็บ apple.com ที่นี้ตอนสั่ง เป็น apple id ของเราที่ล็อกอินค้างไว้อยู่ ก็สั่ง Macbook+Logic Pro และจ่ายเงินตัดบัตรไป ไม่มีปัญหาอะไร

จนได้ของที่มาส่ง และเพื่อนใช้งาน คราวนี้มาถึงเวลาที่ต้อง update Logic Pro มีแจ้งเตือนมาว่า ต้อง update ด้วย appple id ของผู้ซื้อ คราวนี้จะทำอย่างไรดีครับ เครื่องเป็น id ของเพื่อน  แต่ Logic Pro เป็น id ของเรา สรุปเราต้องให้ apple id ของเรากับเพื่อนด้วยหรอครับ รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างครับ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่