mainboard acer mg43m เปิดไม่ติดไม่ขึ้นภาพ

เรื่องมีอยู่ว่าผมจะประกอบคอมใช้สักตัวนึงก็เลยซื้อเมนบอร์ดจาก lazada มาเป็นเมนบอร์ดรุ่น acer mg43mและก็รวบรวมซื้ออุปกรณ์ต่างๆมาจนครบประกอบเข้าไปตามปกติเสียบปลั๊กยังไม่ทันทำอะไรเลยเครื่องเปิดเองทั้งที่ยังไม่ได้เปิดสวิตช์ทุกอย่างต่อถูกหมดคลินิกหมอแล้วสลับช่องแรมก็แล้วใช้ยางลบแรมลบการ์ดจอก็ทำแล้วclear cmos ก็ทำแล้วภาพไม่ขึ้นไม่ติดแต่ไฟเข้าพัดลมหมุนทุกตัวมีไฟติดทุกดวงแต่เสียบปลั๊กแล้วเครื่องเปิดปิดเองทั้งที่ยังไม่ได้กดปุ่มอะไรเลยใครพอมีวิธีบ้างครับขอถามผู้รู้หน่อยเช็คแล้วครับสวิตช์ไม่เสียการเสียบสายสวิทช์สายพิณสายฮาร์ดดิสผมทำถูกหมดครับไม่ต้องกังวลแต่มันเป็นอย่างที่บอกมาข้างต้นเสียบปลั๊กแล้วติดเองถ้าไม่ขึ้นทำทุกอย่างแล้วก็ไม่มีภาพแต่ไฟเข้าพัดลมหมุนทุกตัวไฟติดทุกดวงไม่รู้จะทำวิธีไหนแล้วครับใครพอมีวิธีหรือรู้เหตุผลหรือสาเหตุบ้างช่วยแนะนำผมทีครับหรือมันเป็นที่ramผมใช้ RAM DDR3 2gb bus 1333สเปคเมนบอร์ดระบุว่ารับได้หรือ13 33ใส่ยังไงก็ไม่ติดแต่ถอดแรมออกแล้วเปิดมันร้องตี๊ดยาวเลยซ้อมแบบไม่หยุดร้องลากยาวๆแสดงว่า ram ใช้ได้หรือต้องเปลี่ยนเป็นบัส 1066อันนี้ไม่มีด้วยต้องลองเสี่ยงซื้อมาแต่ไปลองหาดูทำไม bus 1066 มันแพงจังแพงกว่า 1333 ซะอีก 2 กิ๊กเท่ากับไม่รู้เหมือนกันผมหมดปัญญาแล้วใครรู้ช่วยผมทีครับอีกอย่างหนึ่ง power supply ใช้เป็น 500 วัตต์ก็น่าจะพอนะครับเหลือการ์ดจอ low profile1 GB
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่