รีวิวที่ทำงาน #สาวออฟฟิศ ในวัย 24 😂 #งดดราม่าทุกกรณี

เกริ่น~ เราพึ่งเรียนจบ ป.ตรี บาปบุญว่าฝึกงานแล้วเขารับเข้าทำงานเลย งานก็คือพนักงานบริษัทเอกชนหรือเรียกว่า #สาวออฟฟิศ นั่นแหละ //ใจจริงคือไม่อยู่ในหัวเลย ไม่อยากทำงานออฟฟิศ555555 แต่โควิดด้วยจบใหม่ด้วย อะไรคว้าได้ก็เอาก่อน

เริ่มทำงานมาได้เข้าเดือนที่ 9 แล้ว (ตอนที่รีวิวอะนะ) ก็พอรู้/เข้าใจ step การทำงานบ้าง เราเลยอยากมาแชร์ประสบการณ์สั้นๆของเราให้ทุกคน เผื่อที่ออฟฟิศหรือบริษัทไหนเหมือนๆกัน ก็มาแชร์กันใต้คอมเม้นได้เล้ยยย

ขอลิสต์ออกมาเป็นข้อๆ ตามเน้

1. Dress code ฟรีสไตล์ : จริงค่ะแม่ ใส่อะไรมาทำงานก็ได้ ไม่โป้ไม่เปลือยก็พอ ทุกวันนี้แทบจะใส่ชุดนอนไปทำงานแล้ว555555555 มันเริ่ดตรงนี้ ใครใคร่แต่งเต็มแต่ง ใครใคร่รองเท้าแตะ ก็มาได้เลย

2. โปรเหมาๆ 30 นาทีแรกฟรี ที่เหลือนาทีละบาท : โปรเข้างานสาย555555 ใน1 เดือน สายได้ 30 นาที ถ้าเกินจากนั้นคิดนาทีละบาท เน้นๆมีโปรเดียวห้ามเปลี่ยน เลือกไม่ได้ 55555555 #โปรสายค่ายSN

3. กินข้าวยามได๋ : ตอบ ยามได๋ก็ได้ แต่หลังเที่ยงนะแม่ ที่นี่เขาไม่มีสแกนหน้าออกไปกินข้าว (เห็นว่าบางที่มี) อันนี้คือสมมุติหิวหรือว่างตอนบ่าย 2 ก็ไปกินบ่าย 2 จัดการเวลาตัวเอง 1 ชม. กลับมาทำงานได้เป็นอันจบ

4. กาญจนบุรีคือบ้านกลับที่สอง : เพราะเป็นบริษัทโรงแรม แล้วมีหลักๆ 5 แห่งอยู่ที่กาญจนบุรี เลยต้องไปที่กาญบ่อยมาก ไปจนอ้วกก็เคยมาแล้ว //ถามว่าไปทำไร ตอบ ไปดูโรงแรม/ตรวจสอบ/ หน้าที่เราเป็น marketing ด้วยแหละ เลยต้องไปดู+ศึกษา เพื่อจะเอามาขายต่อได้

5. แก๊งชากาแฟ : เป็นการเริ่มของใครสักคนที่บอกว่าอยากกินชานม/หรือน้ำอะไรสักอย่าง แล้วต้องชวนคนอื่นๆ แผนกอื่นๆมาแชร์ด้วยช่วยกันซื้อ555555 จะได้คุ้มค่าส่งไงล่าาา~

6. เมื่อฝนตก : หน้าฝน หรือวันที่มีฝน เกียมแตะ เกียมร่ม กางเกงขายาวอย่าหาใส่นะคะ ตกทีนึงน้ำครึ่งแข้ง5555555 รอบเท้าแตะจะเซฟชีวิตคุณค่ะ //เตือนแล้วนะ!! (เสียงเชฟป้อม)

7. จงแยกขยะ : ที่นี่ต้องแยกขยะทั่วไปกับขวดน้ำนะรักโลกสุดๆ (คิดว่าที่อื่นๆก็น่าจะเป็นเหมือนกัน) ต้องแยกขยะ ตอนคุณแม่บ้านไปทิ้งจะได้ง่ายๆ ใครทิ้งผิดถังโดนตีมือนะ!! //หยอกกกก555555

8. จำหน้าฉันไม่ได้เหรอ : เหวอตลอด!! ที่นี่เขามีระบบสแกนหน้าเข้า-ออกงาน ก็เหมือนระบบสแกนนิ้วมือนั่งแหละ แค่เปลี่ยนเป็นหน้าเราแทน และเครื่องมันชอบจำหน้าฉันไม่ได้(ไม่รู้ทำไม) มันต้องนานกว่าชาวบ้านเสมอ ท้อใจจจ55555

9. 4 นาทีก็มีความหมาย : ต่อจากเครื่องสแกนหน้า ก็คือเวลานางไม่ตรง5555555 เช่น เวลามือถือเรา 09.00 เวลาเครื่องจะอยู่ที่ 08.56 ประมาณนี้ เอาง่ายๆคือมันจะช้ากว่าเราประมาณ 4 น. ตอนเช้าก็คือหวานหมู เลท 4 นาที ยังรอดอยู่ 4 บาท555555555

ขอจบรีวิวไว้ที่ 9 ข้อ ถ้ามีอะไรอัพเดต ขอสร้างรีวิวภาคต่อ5555 ใครมีอะไรเจ๋งๆในที่ทำงานเอามาแชร์กันได้ ใต้โพสเล้ยยยย 😇🤩😜
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่