Modify เครื่องบดกาแฟเองแล้วพัง อยากรู้หลักการทำงานของเฟืองตัวนี้ครับ

กระทู้คำถาม
สืบเนื่องจากใช้เครื่องบดกาแฟ แล้วรู้สึกว่า มันยังหยาบไปอยากให้มันละเอียดกว่านี้ ไปเจอวิธีตาม link นี้

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

จาก video ก็เมือนกับว่าจะใส่แหวนให้ ตัวบดมันสูงขึ้นทำให้ช่องว่างระหว่างฟันมันน้อยลงทำให้บดได้ละเอียดขึ้น

แต่พอทำตามแล้ว ปั่นเม็ดกาแฟ แล้วเหมือน แรงมันน้อยลงทำให้ตอนปั่นเมล็ดกาแฟ มันจะติดไม่ยอมปั่นต่อทั้งๆที่ตังบดไว้หยาบแล้ว

พอแกะดูอีกหน่อย ก็ เห็นระบบ เฟืองแบบ งงๆ ว่ามันทำงานอย่างไร ผมใส่อะไรผิดไปหรือเปล่า?

เนื่องจาก ผมดึงตัวบดแบบ ใน video ไม่ออก เลยลองเปิดฝากด้านล่างออกมาครับ

เปิดมาหน้าตาก็ประมาณนี้ครับ เปิดมาครั้งแรกก็ งง ละ ว่าเฟืองจะมี ลูกปีนมาทำไม?

เปิดแผ่นเหล็กมายิ่งงง อีกว่ามีสริงทำไม?? รูปแบบนี้จะมีทั้งสองด้าน นะครับอีกด้านนึงก็มีลูกปีนกับ สริงเช่นกัน
ถ้ายกเฟืองตัวนี้ออกมาจะมีแหวนบางมากๆ ขั้นระหว่างแผ่นปิดกับพลาสติกอยู่
แกนกลางของตัวบดจะไม่ได้เป็นทรงกระบอกแต่จะตัดขวางหน่อยนึงเเพื่อให้รับกับแผ่นปิดหมุนได้
ถ้าไม่มีแผ่นปิดเฟืองหมุนแต่แกนบดก็จะไม่หมุนด้วย

ตอนที่เม็ดกาแฟติดรอบแรกเปิดมาเห็น สปริงมันโผล่ออกมจากรูแผ่นปิดในด้านที่เปิดนี้ ติดรอบหลังๆปริงหลุดกระเด็นออกมาจากอีกด้านนึง(ด้านฝั่งตรงข้ามที่เปิดฝาให้ดู) รูปร่างบิดเบี้ยวพังไปเลย

แผ่นจานปิด ที่เห็นบี้ๆหน่อยตรงกลาง จริงๆแล้วเปิดมาครั้งแรกสุดมันสวยงามประมาณนี้นะครับ

อันนี้เป็นแหวนที่ผมเพิ่มเข้าไปครับอันเล็กคือของเดิม อันใหญ่ คือที่เพิ่มเข้าไป

อันนี้เป็นหน้าตาของตัวบดครับ สีดำๆอันนั้นเอาไว้ปัดผงกาแฟที่บดแล้ว โดยจะมีตัวกรงผงสีขาวๆ น้ำตาลๆกันผงไม่ให้เข้ามาในตัวแกนกลางแล้วก็ มีแหวนรองอยู่ด้านใน แหวนที่ผมเพิ่มเข้าไปเพิ่มในใส่ก่อนจะใส่แหวนเดิมนะครับ

อันนี้คือรูปหลังจากดึงตัวบดออกมาแล้วก็ จะมี ทองเหลืองวางรองขั้นใสส่วนของถ้วยที่ไม่หมุน

คำถามครับ
1 เฟืองแบบนี้ทำงานอย่างไรครับ? ผมเข้าใจำว่า มันจะคล้ายๆกับ คลัชเหวี่ยงหรือเปล่า? พอเฟืองหมุนจะทำให้ลูกปืนเหวียงออกไปติดกับรูของแผ่นปิดซึ่งแผ่นปิดจะมีรูตรงกลางที่ไม่กลมรับกับแกนของตัวบดก็เลยทำให้หมุนได้ แต่งงว่า จะมีสริงเอาไว้ทำอะไร? คือความสูงของสปริง มันก็ไม่ได้เกินความสูงของแผ่นปิดเลย แล้วตำแน่งของลูกปืนผมใส่ถูกช่องหรือเปล่า? เพราะตอนเปิดมาครั้งแรกที่มันติด มันไปอยู่รวมกันช่องเดียวหมดเลย

2. ตอนนี้ สปริงพัง ไปสองตัวเลยไม่ได้ใส่ทั้งสามตัวในด้านในรูป จะมีผลอะไรหรือเปล่าแล้วถ้าจะต้องหาซื้อ สปริงแบบนี้ได้ที่ไหนครับ

3. ความแน่นของการขันน็อต ด้านล่างต้องแน่นแค่ไหน? ครั้งแรกสุดผมขันค่อนข้างแน่น แต่พอมาดุรวมๆ อีกทีแล้วต้องไม่ขันแน่นไปหรือเปล่าเพราะทุกอย่างจะถูกบีบแน่นไปหมดน่าจะทำให้มันหมุนได้ไม่คล่อง

4. ระบบเดิมส่วนเชื่อมต่อกันระหว่างส่วนที่หมุนได้กับ หมุนไม่ได้มันมีแค่ แหวนรองแบบนี้หรือครับ?ใช้ๆไปมันก็จะสึกหายไปหรือเปล่า?

5. ถ้า จะต้องล้างทำความสะอาดชุดเฟืองต้อง ล้างด้วยอะไร แล้วก็จะต้องเติม จาระบี แบบไหนครับ?

6. ผมควรไปต่อหรือพอแค่นี้ดี (หาท่างซ่อมต่อ หรือซื้อใหม่ หรือส่งซ้อมร้านไหนดีครับ?)

7. tag กาแฟเผื่อไว้ว่า มีใครแนะนำเครื่องบดใช้กับ เครื่อง espresso ที่เป็น non-pressuerize filter basket ราคาคุ้มค่าบ้างไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่