บ้านขุนช้างทำธุรกิจอะไรเหรอครับ ทำไมถึงรวยมากตามเนื้อเรื่อง?

ผมรู้จักขุนช้างขุนแผนแค่นิดๆหน่อยๆ พวกชื่อตัวละคร อะไรแบบนั้น มาดูเป๋นเรื่องจริงๆก็ตอนดูวันทอง แต่ในละครก็ไม่ได้เน้นเล่าว่าบ้านขุนช้างรวยมาจากไหน เท่าที่เข้าใจ ยศขุนช้างก็เท่าขุนแผนนิ ทำไมรวยกว่าเยอะเลย สมัยก่อนเขามียศคือมีบ่าวไพร่กับที่นาเยอะเฉยๆนิ ใครพอทราบมั้ยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ขุนศรีวิชัยเป็นทหารดูแลเรื่องช้างค่ะ เป็นเศรษฐี
ใหญ่อยู่แล้วในสุพรรณ เป็นคหบดีค้าขายซึ่งคง
รวมให้กู้เงินด้วย ไม่งั้นนางแก้วไม่ต้องมาขัดดอก

ขุนช้างที่กำพร้าเพราะพ่อโดนปล้นค่ะ ถ้าหนังสือ
มีกล่าวไว้ว่าพ่อโดนโจรฆ่าตายมีไม้แทงก้นให้นาง
เทพทองดูต่างหน้าค่ะ ขนาดโจรปล้นไปไม่น้อย
ทรัพย์สมบัติยังมีอีกมากมาย จะเห็นว่าหม้าย
ผัวตายทั้ง 3 ก็เก่งไม่น้อย ดูแลลูกคุมกิจการได้

ในละครยังดีที่เขียนให้นางเทพทองรักขุนช้างมาก
มองข้ามความน่าเกลียดลูกได้ ซึ่งสมเหตุสมผลกว่า
เสภามากนัก ตามใจจนลูกไม่เห็นหัวห้ามอะไรก็ไม่ฟัง
คงเป็นความรักอย่างเดียวที่ขุนช้างไม่ต้องพยายาม
อะไรเลย เพราะถ้าในหนังสือตั้งแต่คลอดแม่ด่าว่า
อัปลักษณ์ ไม่เอาไม่เลี้ยงดู ให้คนในบ้านดูแลแทน
แต่ขุนช้างคือตัวนำโชค พอขุนช้างเกิดคือรวยเอา
รวยเอาจากที่รวยอยู่แล้ว ทำการค้าใดก็ขึ้น

มาละครคงสงสารช้างให้เป็นทั้งไบโพล่าออทิสติกอีก
ให้แม่รักล่ะกัน ถ้าตามหนังสือไม่งั้นชีวิตบัด*ซบตั้งแต่
เกิดเลยที่โดนบูลลี่โดยแม่ตัวเองคนแรก ก่อนจะโดน
เด็กด้วยกันบูลลี่อีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่