ดอกส้มสีทอง-เรยา ถ้านับตามไทม์ไลน์จริงๆ ก็ต้องสร้างเป็นพีเรียดไปเลยใช่มั้ยคะ

อย่างมงกุฏดอกส้มคือเป็นพีเรียดแบบพีเรียดจ๋ามากๆ ดูจากทรงผม เสื้อผ้า รถรา บ้านเรือนคือดูยังไงๆมันก็ดูเป็นยุค 2499 ให้มากสุดไม่เกินปี 2505  แต่พอตัดภาพมาดอกส้มสีทอง ซึ่งเนื้อเรื่องมันห่างจากภาคแรกช่วงท้ายๆตอนที่เรยายังเด็กอยู่ แค่ประมาณ 17-18 ปี เพราะว่ามีกล่าวถึงคุณนายที่ 5 ว่าอยู่เมืองไทยมาประมาณ 17 ปี แต่ดันสร้างเป็นยุคปัจจุบันซะงั้น ทั้งที่จริงๆมันควรจะอยู่ในปี 2518-2523 มากกว่า ส่วนเรยาภาคจบก็ห่างจากภาค 2 ซึ่งก็ได้บรรยายไว้ว่าภาคจบเรยาอายุประมาณ 30 ปี ซึ่งก็ทำเป็นยุคปัจจุบันเช่นกันทั้งๆที่ตามพล็อตเรื่องคือสามารถทำให้โมเดิร์นมากที่สุดไม่เกินปี 2540 ไหนจะเรื่องคอสตูมตั้งแต่ภาค 2 เอาจริงๆ คุณชายใหญ่ คำแก้วคุณนายที่ 4 ถ้าตามไทม์ไลน์ก็ต้องอายุไม่น้อยๆแล้วนะ อย่างคุณชายใหญ่ในภาค 2 ก็ควรจะอายุซัก 40 คำแก้วก็น่าจะอายุ 30 ปลายๆ แต่เสื้อผ้าหน้าผมยังดูหนุ่มสาวอยู่เลย ยิ่งคุณชายใหญ่ภาคจบจริงๆคือต้องอายุสัก 50 ได้แล้วมั้ง แต่ดูเด็กกว่าซีเคอีก ยิ่งคุณนายใหญ่ภาคจบนี่งงมาก ทำไมคุณนายใหญ่ถึงไม่แก่เลยเหรอคะ อายุในภาคนี้ถ้าดูจากภาคก่อนๆก็น่าจะไม่ต่ำกว่า 75-80 แน่ๆ ผมไม่มีขาวซักเส้น แถมยังพูดไทยชัดอีก ดูไม่มีความจีนเลย ทั้งๆที่ภาคก่อนแก่หงำเหงือกมาก ผมขาวแทบหมดหัวแถมพูดจีนเป็นระยะๆอีก ภาคจบคนที่ดูแคสติ้งและบทบาทไปตามไทม์ไลน์มากที่สุดคงจะเป็นเยนหลิงคุณนายที่ 2 แล้วล่ะค่ะ เพราะภาคจบบรรยายไว้ว่าอายุ 50 กว่า แล้วก็มีสภาพใกล้บ้าจากการโดนแฉเรื่องชาติกำเนิดตัวเอง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่