สอบถาม : เราจะรู้ได้อย่างไรว่าแหวนทองที่ได้มามีสัดส่วนของทองเท่าไร

เนื่องจากผมเคยได้รับแหวนมาจากญาติผู้ใหญ่นานมากแล้ว
แต่ไม่เคยเอาออกมาดูเลย จนเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีโอกาสจะนำออกมาใส่ ปรากฎว่ามันคับ
จึงนำไปให้พี่ที่สนิทกันขยายให้ เขาก็ใช้ไฟเผาแล้วเขาก็บอกว่าสีแปลกๆ นะน่าจะเป็นทอง 14K 
หลังจากขยายวงและทำความสะอาดให้เสร็จพี่เขาก็บอกว่าสีกับความแข็งมันแปลกๆ ทองอาจจะน้อยกว่า 14K อีกนะ
ผมก็รับมาแล้วเสียเซลฟ์นิดนึง แต่ไม่ได้ให้พี่เขาดูต่อเพราะมันดึกมากแล้ว 

ผมเลยสงสัยว่ามันมีวิธีตรวจสอบไหมครับ ว่าแหวนเนี่ยมันประกอบด้วยโลหะอะไร สัดส่วนเท่าไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่