แบกเป้เที่ยวจีน นั่งรถเข้าด่านเชียงของ - สิบสองปันนา - คุนหมิง บนเส้นทาง R3A | 6 วัน หมื่น2 จริงดิ่ |

สวัสดีค่า เพราะโควิดเป็นเหตุ ทำให้เราต้องคั่นเวลาด้วยการรีวิวทริปเก่าๆให้พอหายคิดถึงการเดินทางไปได้บ้าง

เดินทางวันที่ 12-18 กรกฏาคม 2562 ที่ผ่านมา  ทริปนี้ เกิดขึ้นโดยบังเอิญ เพราะนัดกินข้าวกับพี่แล้วก็ชวนกันหาที่ไปในช่วงวันหยุดยาว 

" เอ้ออ พี่ ,,, ตั้กอยากไปจีนอ่ะ ไปใกล้ๆก็ได้ สิบสองปันนา แล้วเลยไปคุนหมิงดีไม๊ ?

...เห้ยยย น่าสนใจ  แต่จองตอนนี้ค่าเครื่องจะแพงรึป่าว ? 

ไม่ๆพี่ เดี๋ยวเรา นั่งรถไปกัน จากไทยเข้าจีนเลย ยาวๆ ขากลับ ก็นั่งเครื่องจะได้ไม่เหนื่อยมากเนอะ 
,,, ห้ะะ นั่งรถหรอ เออๆ น่าสนุกนะ โอเคค่ะ ดีล นานาเยี่ยม

ด้วยความใจง่าย ปิดดีลง่ายมาก  เพี้ยนหัวเราะ

ก็ไปชวนคนอื่นๆมาเพิ่มอีก 4 คน รวมทริปนี้เราก็เดินทางกัน 6 คน

เรามีเวลาเตรียมตัวแค่ 3 อาทิตย์ ในการทำแพลนที่เที่ยว ทำวีซ่า จองตั๋วรถ เครื่องบิน ที่พัก

และรวมงบคร่าวๆที่ตั้งไว้ประมาน 2 หมื่นค่ะ

...........................

สิ่งแรกที่ต้องทำ คือ วีซ่าจีน ค่ะ เราไม่สะดวกไปทำเอง เลยให้เอเจนซี่ทำให้

- ค่าบริการทำวีซ่า เล่มละ 2000 บาท
- จองตั๋วรถสมบัติทัวร์ วิภาวดี- ลงด่านเชียงของ  ราคา 643 บาท
- ต่อด้วยจองตั๋วเครื่องบินหางแดง คุนหมิง-ดอนเมือง  ราคา 2350 บาท

ค่าใช้จ่าย จะสรุปให้ตอนท้ายอีกทีนะคะ สำหรับใครที่มีข้อสงสัย ไปไหน กินอะไร พักที่ไหน รวมทุกอย่าง หมื่น 2 จริงดิ่ !!
ตอบก่อนว่า จริงจ้าาา เป็นราคาที่รวมวีซ่า และ ตั๋วเครื่องบิน แล้วด้วยค่ะ ^^

แพลนแต่ละวันของเรามีดังนี้ค่ะ

วันที่ 1 - เดินทางด้วยรถทัวร์รอบเย็น เพื่อไปถึงด่านเชียงของ เชียงรายก่อน 8 โมงค่ะ 
วันที่ 2 - ถึงด่านเชียงของ - เชียงรุ่งค่ะ ใช้เวลาเดินทางเต็มวันเลยค่ะ
วันที่ 3 - เดินเที่ยววัดป่าเจ , สวนบ้านถิ่น , เดินห้าง , เดินตลาดที่ 9 จอม 12 เชียง
วันที่ 4 - เดินตลาดเช้า , วัดหลวงไทลื้อ , ช็อปปิ้งในห้าง) / ตอนค่ำนั่งรถทัวร์ไปคุนหมิง
วันที่ 5 - ถึงคุนหมิงตอนเช้า  นั่งรถออกไปเที่ยว Stone Forest ตอนค่ำก็เดินเล่นในเมือง
วันที่ 6 - เที่ยวเต็มวัน ไปเดินขึ้นเขาซีซาน ลอดประตูมังกร และ บินกลับไทย flight ตี 2

** เราเคยสงสัยว่าถ้าทำวีซ่าไปจีน เข้าทางรถ - ออกทางเครื่องบิน ได้ไหม ? เพราะในรีวิวส่วนใหญ่ที่เจอคือ เดินทางไปยังไง ขากลับก็กลับแบบนั้น
และคำตอบ คือ ไปรถ กลับเครื่องได้ค่ะ แต่ต้องมายื่นวีซ่าที่สถานฑูตจีนที่กรุงเทพนะคะ ถ้าทำวีซ่าที่ต่างจังหวัด คือจะไม่ผ่าน!! เพราะเราเคยส่งเอกสารไปให้เอเจนซี่ตามภูมิลำเนาบ้านเกิดทำให้แล้ว (ราคาจะถูกกว่าใน กท. 650บาท) วันไปยื่นเรื่อง เอเจนซี่ ถาม จนท.ที่สถานฑูตก่อนยื่นค่ะ เค้าบอกว่า จนท.จะไม่ให้ผ่าน สุดท้ายก็ต้องมาใช้บริการเอเจนซี่ที่กรุงเทพทำให้ค่ะ 

สำหรับการเดินทางครั้งนี้ เราจะใช้เส้นทาง R3A  เชียงของ-ห้วยทราย-หลวงน้ำทา-บ่อเต็น-บ่อหาน-เมืองหล้า-เชียงรุ่ง-คุนหมิง รวมระยะทางประมาณ 1,100 ก.ม.ค่ะ

มาค่ะ ... แบกเป้ไปเที่ยวกัน ^^ เพี้ยนออกทริป

ขอบคุณแผนที่ดูง่ายๆ จาก โฟโต้ออนทัวร์ ค่ะ ^^

เส้นทาง R3A  เป็นเส้นทางที่ถูกใช้ในการขนส่งสินค้าเศรษฐกิจ จากจีนมาไทยและจากไทยไปจีน เชื่อมกรุงเทพฯ สู่คุนหมิงค่ะ

วันที่ 1 ของการเดินทาง เรานัดรวมตัวกันที่ สมบัติทัวร์ วิภาวดี ขึ้นรถรอบ 1 ทุ่ม ค่ะ 

ถึงเชียงของหน้าด่าน ตอน 7โมง โชคดีมากที่เรามาถึงเร็ว เพราะรถจากลาวไปเชียงรุ่ง มีรอบ 9 โมงรอบเดียว
 เรารีบขนกระเป๋าขึ้นรถ 3ล้อ เพื่อมาด่านเลยค่ะ คนละ 50฿

มาถึงราวๆ 7.30 น.  ไม่มีใครเลย  ด่านก็ยังไม่เปิดต้องรอ 8 โมง 

ใครจะเข้าห้องน้ำ ล้างหน้าแปรงฟันรอก็ได้ค่ะ 

8 โมงแล้วค่ะ ทำเรื่องออกนอกประเทศไทย

เราจะข้ามไปลาว ด้วยรถบัสระหว่างประเทศ  คนละ 20฿
เราแลกเงินกีบ ที่ขายตั๋วเลยค่ะ (1฿=280กีบ) เพื่อที่จะใช้ซื้อตั๋วที่ลาวสำหรับนั่งรถไปเชียงรุ่ง 

รถที่จะใช้ข้ามไปด่านห้วยทรายค่ะ

ถึงด่านห้วยทราย ก็ทำเรื่องออก เสียค่าเข้าประเทศ 10,000กีบ(50฿) 

แนะนำว่าจ่ายเป็นเงินกีบจะถูกกว่ามากค่ะ

เรารีบไปถามหารถจากด่านลาว ที่จะไปเชียงรุ่ง
ออกด่านมาก็จะเห็นป้ายติดไว้เลยว่า มีรอบ 9โมงเช้ารอบเดียว ราคา 190,000กีบ  ต้องไปขึ้นที่ขนส่งบ่อแก้ว 

เรานั่งรถ 2 แถวจากด่านไปขนส่งบ่อแก้ว คนละ 15,000กีบ (60฿) 

ห้วยทราย - เชียงรุ่ง (จิ่งหง) 460 กม. 190,000 กีบ (160หยวน) จ่ายเงินกีบถูกกว่าเยอะเลยค่ะ 

ถึงขนส่ง ก็รีบวิ่งไปซื้อตั๋วไปเชียงรุ่งเลยค่ะ
ตอนนั้น 8.40 น.แล้วไง กลัวไม่ทัน 555 

มาทันซื้อตั๋วน๊า

รถที่จะเดินทางไปที่เชียงรุ่ง หรือเมืองจิ่งหง  มีรอบเดียว 9 โมง

บนรถ แล้วดูขาาาาแต่ละคน 

ดูบรรยากาศไป หลับไป  เหนื่อยนั่งรถเหลือเกิน บนรถแอร์เย็นมากค่ะ

เรามาถึงด่านลาว บ่อเต็น ตอนบ่าย3 ลงรถไปทำเรื่องออกประเทศลาว
ทำเรื่องเสร็จ ก็ขึ้นรถไปต่อซัก 10 น. ก็ถึงด่านบ่อหาน

รถจะจอดให้คนลงไปทำเรื่องเข้าจีนค่ะ  โดยรถจะไปจอดรอเรา ไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะทิ้งเรานะคะ
แต่ต้องจำทะเบียนรถให้ดีนะคะ  ถ่ายรูปไว้เลยก็ได้ เผื่อลืม เผื่อหารถไม่เจอ

คนไม่เยอะก็เลยเสร็จเร็วค่ะ

พร้อมเที่ยวในจีนแล้วค่ะ เย้ ^^

รถบัสจอดรอจนคนครบ

ออกจากด่านได้ประมาน 10 นาที คนขับก็พามาแวะกินก่อน 

มื้อแรกของเราจากแถวด่าน ราคา 10y 50฿ ได้เยอะมาก กินหมดเกลี้ยงเลย 5555

หลังจากนั้นก็มุ่งหน้าสู่เมืองจิ่งหง เมืองสิบสองปันนา หรือเชียงรุ่ง ที่คนไทยรู้จัก 
วิวสองข้างทางเขียวขจี ทั้งต้นไม้ ทั้งภูเขาสวยและใหญ่ ถนนหนทางดี 
สมกับเป็นเส้นทางเศรษฐกิจ
กินมาอิ่มๆ เราก็หลับในรถ  หลับแล้วหลับอีกค่ะ  หลับไปหลายตื่นก็ยังไม่ถึงสักที    เพี้ยนหัวเราะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่