ไปเรียนต่างจังหวัดคนเดียวน่ากลัวมากมั้ย?

สวัสดีค่ะทุกคน อันนี้เป็นกระทู้แรกของเราเองขอแนะนําตัวตัวก่อนนะคะ เราชื่อ นํ้าพั้นซ์ อายุปีนี้ ย่าง18 แล้วค่ะ เป็นสาวประเพศสอง เราจบมัธยมศึกษาปีที่ 3 แล้วดรอป2 ปีค่ะ ซึ่งปีนี้เราได้ขออนุญาติ พ่อกับแม่เรียนต่อ หลายคนสงสัยว่าทําไมเราไม่เรียนต่อตั้งแต่ม.3 จะได้ไม่ต้องมาเรื่องมาก เรามีปัญหาทางครอบครัวนิดหน่อยค่ะ 
ที่บ้านเราทําสวนทุเรียนสวนผลไม้ค่ะ ซึ่งตอนที่ออกมาหลังจากจบเรียนก็ทําสวนอย่างเดียวเลยค่ะ จนไม่คิดเรื่องอยากกลับไปเรียนต่อ แต่พอทําไปทํามาเราเหนื่อยมากจริงๆ กับเด็ก17-18 ต้องมานั่งทําสวน เราต้องช่วยพี่สาวดูแล2-3สวนค่ะ ถือว่าเหนื่อยมากจริงๆ จนปีที่แล้วครอบครัว ของเราไม่ลงตัวค่ะ พ่อกับแม่แยกทางกันค่ะ ส่วนตัวเราไม่ได้ยุ่งเรื่องครอบครัวเท่าไหร่ เราอยากให้เค้าสองคนแก้ปัญหากันเอง แต่พ่อเราก็ยังอยากให้แม่กลับมา แต่แม่ไม่ติดต่อกลับมาเลยค่ะ แต่พอผ่านไปสักพัก แม่ก็ติดต่อเรามาตลอดแต่ไม่ติดต่อกะพ่อเลย จนถึง ณ ตอนนี้ พ่อกับแม่เราแยกทางได้ 8เดือนแล้ว เราเลยนอนคิดทุกคืนเลยค่ะ ว่าถ้าเราทําสวนอยู่แค่ตรงนี้อนาคตเราก็แค่จะอยู่แค่ตรงนี้ เราอยากเรียนจริงๆค่ะ ถึงมันจะสายไปสักหน่อยทุกคนว่าทันไหมคะ เราได้ปรึกษาพ่อ ทั้งแม่แบบแยกกัน ทั้งสองก็ไม่ขัดข้องเราเลย เพราะตัวเราเองดูแลเองได้ค่ะ เราเป็นคนขยันทํางานไม่ขี้เกียจ ไม่เกี่ยงงาน ตอนนี้เลยคิดว่า จะเรียนต่อ ที่วิทยาลัยเทคนิค ขอนแก่นค่ะ ที่นั่นมีพี่สาวที่รู้จักเราอยู่เขาบอกไปพักอาศับกะเค้าได้ เราเลยไม่อยากกวนค่ะ เราเลยอยากเรียนไปด้วย ทํางานไปด้วย ส่งตัวเองเรียน ทุกคนว่าเราจะไหวไหมคะ แล้วก็เรียนปวช.1 นี่เราอายุ18 จะดูไม่ดีไหมคะ ที่เราไม่สะดวกเรียนที่นี่เพราะ ฐานะทางบ้านด้วยค่ะ ถึงจะมีสวนเป็นของตัวเองก็จริง แต่เราไม่อยากพึ่งทางนี้เลยค่ะ อยากพึ่งด้วยตัวเอง การที่จะหางานทําที่นี่ กับเรียนไปด้วยเป็นเรื่องอยากมากค่ะ เลยจะไปเรียนที่ต่างจังหวัดแทน เพราะพอพึ่งตัวเองได้บ้าง ขอคําแนะนําหน่อยด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่