อยากทราบความรู้สึกของท่านที่ได้ขี่Wave 110iเครื่องใหม่ล่าสุด เทียบกับ Finn 115iครับ

ตัวผมมีความสนใจในรถทั้งสองรุ่นนี้มาพอดี จึงอยากทราบสมรรถนะ,ความรู้สึกในการขับขี่,เครื่องยนต์ของรถทั้งสองรุ่นนี้จากพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับ

ผมได้ขี่รถHonda Wave 110i (2018)เครื่องเดิม และคืนเดียวกัน ได้ขี่Yamaha Finn 115i ของญาติ
จึงได้เกิดการเปรียบเทียบขึ้นมาครับ *เน้นเครื่องยนต์นะครับ*

ตั้งWave 110iไว้เป็นมาตรฐาน
ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Finn คันเกียร์กดน้อยกว่า เกียร์นิ่มกว่า ฉับไวกว่า อัตราเร่งต้น-กลางมาดีและลื่นไหล (ไม่ได้ลองปลาย)
เสียงท่อดังกว่าเล็กน้อย เสียงท่อมีเอกลักษณ์ (ส่วนตัวชอบแปลกกว่าชาวบ้าน)
เครื่องยนต์สั่นน้อยกว่า นิ่มกว่า มีความสุนทรีในการใช้งานในเมืองครับ
เข็มไมล์ขึ้นไวแปลกๆ เหมือนไมล์อ่อนมาก ไม่เป็นไร ใช้ความรู้สึกเอา

แต่ตอนนี้Wave110i ตัวใหม่ เครื่องยนต์ใหม่ออกมา ผมยังไม่ได้มีโอกาสลองสัมผัส 
ว่าเครื่องยนต์นี้จะให้ฟีลลิ่งและสมรรถนะที่ดีกว่าเครื่องยนต์110iเดิมอย่างไร
เพื่อการตัดสินใจซื้อครับ 

มีพี่ๆท่านใดได้ใช้งานอยู่แล้ว ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
ทั้ง Wave110iเครื่องใหม่ และ Finn115i ด้วยได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่