สอบถามครับ Smart Home กับ มอก. และประกันไฟไหม้บ้าน .....??

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ Powerbank ระเบิดครับ ไฟเกือบไหม้บ้าน ดับไฟกันอุตลุด  [ขออนุญาตคุณ สมาชิกหมายเลข 6349031 ด้วยครับ]

พอดีผมกำลังสร้างบ้านและจะทำ Smart Home จึงไปศึกษาระบบ หาซื้ออุปกรณ์ รวมไปถึงอุปกรณ์ DIY ต่างๆ ที่มีให้ศึกษามากมายตาม Youtube (อุปกรณ์หาซื้อง่ายมากตามร้านค้า Online ชื่อดังต่างๆ)

แต่....แฟนผมฉุกคิดเรื่องนี้ขึ้นมาพอดี

ว่า....ประกันไฟไหมบ้าน...จะไม่ครอบคลุมรึเปล่า ? เพราะหากสินค้า Smart Home ชิ้นนั้นๆ ลัดวงจร และสืบทราบได้ว่าไม่มี มอก. หรือทางประกันภัยอ้างถึงอุปกรณ์ที่เจอในซากบ้านที่ไฟไหม้ไม่มี มอก. แล้วประกันก็ไม่จ่ายใน Case ที่เกิดขึ้น

แฟนถามผมมา 2 เดือนแล้ว พอไปเจอกระทู้ดังกล่าวเลยนึกขึ้นได้มาโพสถามดีกว่า

ผมหาตาม Website ประกันยี่ห้อต่างๆแล้ว ไม่มีการอธิบายลงลึกในส่วนนี้เลย (ยิ่งชอบหมกเม็ดมากมายอยู่) รวมถึงรายละเอียดความรู้ กับความเสี่ยงพวกนี้ด้วย (ไม่เคยเจอคนกล่าวถึง)

ขอบคุณครับอมยิ้ม04

PS. อาจดูเหมือนคิดมากไป แต่หากเกิดขึ้นแล้วจริงๆ ถึงเวลานั้นก็จะแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วครับ แล้วอุปกรณ์ Smart เหล่านี้ต้องติดอยู่กับระบบไฟฟ้าตลอดเวลา 24 ชม. ซะด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่