ขยะอิเล็กทรอนิกส์ (e-Waste) นำไปทำลาย หรือ Reuse?

สำหรับระบบการบริหารจัดการซากผลิตภัณฑ์เครื่องใช้ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ
และจัดการกับชิ้นส่วนต่าง ๆ จะมีวิธีการใดบ้างครับ ที่มีการกำจัดที่เหมาะสม และไม่เป็นภัยต่อระบบนิเวศและสิ่งแวดล้อม

เห็นจากกระทู้นี้แล้วก็เริ่มกลัว มือถือที่ทิ้งเพื่อส่งทำลาย
ว่าเค้าเอาไปทำลายแบบไหน ทำอย่างไร ทิ้ง เผา แยกชิ้นส่วน หรือ มีร้านมารับซื้อ เอาอ่ะไหล่แยกชิ้นส่วนไปซ่อม
สำหรับเครื่องพังเปิดไม่ติด ไม่น่ามีปัญหา แต่นี่เครื่องเก่า เปิดเครื่องและนำกลับมาใช้งานได้ ข้อมูลภายในเราจะถูกเผยแพร่มั้ย???

เห็นมีเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ เค้ามีที่บริการให้ทิ้งกันที่ Shop บางสาขาด้วย ไม่ใช่ว่าแต่ผู้เครือข่ายโทรศัพท์มือถือนะครับ
ตามห้าง หรือบริษัทใหญ่ๆ เค้าก็มีการจัดการให้แยกอยู่หลายๆที่นะครับ ทิ้งให้ถูกที่ ส่งทำลายให้ถูกทางกันนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่