จอคอมกระพริบเป็นช่วงๆ

สอบถามพี่ๆหน่อยครับ ปัญหาของผมมีมาสักระยะแล้ว
จอผมมีอาการกระพริบส่วนบนของจอไม่ได้เป็นบ่อย แต่เวลาเป็นจะสังเกตุได้ชัด + รำคาญลูกตา  ภาพบนคือตอนจอยังปกติ

ภาพล่างคือตอนจอกระพริบ(ผมอัดคลิปจากมือถือแล้วเลื่อนไปหาช่วงที่กระพริบแล้วหยุดคลิป)
เนื่องจากผมได้เคลมการ์ดจอจาก GTX 1070ti แล้วได้ตัว GTX 1660super กลับมา ช่วงที่รอใช้ GTX 970 ของเพื่อนก็ไม่มีอาการกระพริบ(หรือผมไม่ทันได้สังเกตุก็ไม่ทราบ)
ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่สาย Display port เลยลองซื้อสายใหม่(1.5 เมตร ของUgreen)มาเสียบก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
ต่อมาผมลองเอาสาย hdmi ต่อจากคอมเข้าทีวี(จอทีวีไม่มีรูเสียบ display port) ลองเล่นๆเลื่อนดูประมาณ 1 ชม.ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ตอนนี้เลยสันนิษฐานว่าเป็นที่จอ เลยลองเอาสาย hdmi ต่อจากจอ(zowie xl2411p) เสียบเข้าโน๊ตบุ๊ค(โน๊ตบุ๊คไม่มีรูเสียบ displayport)ลองสังเกตุอาการดูก็ไม่มีอาการกระพริบ 
ตอนนี้ที่ผมสงสัยเหลือแค่ 1.การ์ดจอ 2.รูเสียบ display port ของจอ 3.รูเสียบ display port ของการ์ดจอ
รบกวนพี่ๆและเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้านฮาร์ดแวร์คอมช่วยดูอาการของคอมพิวเตอร์ของผมหน่อยครับ พอดีการ์ดจอที่ได้มาประกันหมดสิ้นเดือนนี้เลยอยากรีบหาสาเหตุและรีบเคลม 
ปล.ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านไว้ล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่