ทำลูกชุบขายกล่องละ25บาทแพงมั้ย?

ทำลูกชุบลูกละ10กรัม ขาย8ลูก25บาท แต่มีคนบอกแพง บอกว่าแบบนี้ตามตลาดขายแค่20บาทนะ
แต่ที่เราไปเจอมา ที่ตลาด ลูกชุบลูกใหญ่​ก็ขาย8ลูก25บาทนะ ถ้าขาย20ตามตลาดก็ลูกเล็กๆลูกละ2บาทแพ็ค​ใส่กล่อง กล่องละ40บาท แถมรสชาติมีแค่ถั่วกะทิน้ำตาล มีแค่กลิ่นถั่วกับความหวาน
     แต่ของทีเราทำออกมาขายคือต้องแน่ใจแล้วว่าทำขายได้ เพราะเราพิถีพิถัน​จริงๆ
1. แช่ถั่วให้พอง
2. นึ่งถั่วให้บี้ได้
3.เสร็จ​แล้วนำมาโขลก 
4.ใช้กะทิใต้ในการทำขนม ผสมกับน้ำตาลให้ละลาย
5.แล้วค่อยปั่นส่วนผสมอีกทีเพื่อ​ความละเอียด
6.​นำไปกวนต่อ1-2ชม. ใส่กลิ่นมะลิอ่อนๆลงไปกวนกับถั่ว
7.อบควัน​เทียน
8. นวดถั่ว
9. ชั่งถั่วให้ได้10กรัม
10. ปั้นถั่วเป็นรูปต่างๆโดยไม่ได้ใช้แม่พิมพ์​
11.ทาสี 
12. ชุบวุ้น​3รอบ
ดังนั้นขนมของเราจะ หอม หวาน มัน พอดีกัน
   การที่เราจะขายของก็ต้องเอากำไรถูกมั้ยคะ มันก็ต้องบวกค่าแรง ต้นทุน​ของ กล่อง ไม้จิ้ม แม็กลูกแม็ก โฟม กลิ่น สีผสมอาหาร ค่าแก๊ส ไม้ลูกชิ้น ไม้จิ้มฟัน ถุง ถุงมือ ของที่ต้องซื้อประจำคือ วุ้น กะทิ ถั่ว น้ำตาล แถมมันคืองานศิลปะ​ ประติมากรรม​ เป็นงานประณีต​มากๆ ขายลูกละ10กรัม 8ลูก25บาท มันแพงเกินไปใช่มั้ยคะ​ อยากจะถามความคิดเห็น​
    

(บางลูกที่เห็นเล็กๆคือแยกจาก1ส่วนใหญ่​แบ่งออกมาให้ได้เป็น2ส่วน บางทีถ้าเหลือเศษก็แถมๆ ใส่ตามความเหมาะสม​)
แสดงความคิดเห็น
Preview
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ  ขนมไทย ทำขนม ของหวาน ขนม อาหารว่าง/ของทานเล่น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่