เงินกู้นอกระบบสามารถยึดรถแบบไม่ทีเล่มได้มั้ยค่ะ

อยากสอบถามคนมีความรู้หน่อยค่ะ บังเอิญน้องชายโดนคดียาเสพติด แล้วต้องจ่ายค่าประกันนายหน้า เฝทางบ้านไม่มีเงินเยอะขนาดนั้นเรากับแม่เรยจนปัญญาจะปล่อยให้ติดไปเรยแต่แฟนน้องไม่ยอมบวกกับน้องชายขอร้องให้ช่วยเรยจำใจต้องเอารถ ยามาฮ่าr15 ไปวางแต่ไม่มีเล่มน่ะค่ะ ได้มา25000 โดยต้องจ่ายดอก4000/เดือน ซึ่งเราเตือนแล้วว่าไม่ไหวโหดไป แต่น้องกับแฟนน้องบอกเชื่อใจสิไหวๆไปๆมาจ่ายนายหน้าแล้ว ไม่ต้องเข้าเรือนจำ แต่เค้าก็ให้เราแม่เราเซ็นสำเนาบัตรประชาชนให้เค้าด้วย หลังจากนั้นเราถือว่าโอเคช่วยส่วนนี้แล้ว เค้าให้ระยะเวลาสามเดือนส่วนหนี้บอกว่าไหวก็รับผิดชอบกันเองน่ะ ตกลงกันตามนี้ผ่านไปสองเดือนศาลตัดสินว่ายังไงน้องก็ต้องเข้าเรือนจำ กลับกลายเป็นว่าแฟนน้องก็โยน ให้เรามาจ่ายดอกจ่ายต้น เดือนแรกที่เข้าไปช่วยก็จ่ายก็จ่ายดอกไป4000 พอเข้าเดือนถัดมา5000 เพิ่มเข้าใจว่าอาจจะเพราะเกินเดือนที่เค้ากำหนดแล้ว ทางเค้าก็บอกว่าเค้าก็ช่วยเพราะสงสาร แต่กำลังเราไม่มีจ่ายด้วยช่วงตกงานด้วย จะถามว่าถ้าเราปล่อยให้เค้ายึดไปเรยจะเป็นอะไรมั้ยคะ  เป็นห่วงตอนนี้คือเรากับแม่ยื่นเซนต์สำเนาบัตรประชาชนไปแล้ว สองไม่มีเล่มแต่เล่มอยู่กับแม่แฟนซึ่งแม่แฟนยังไม่รู้เพราะแฟนแอบเอาไปวางให้ช่วยก่อนเพราะน้องกับน้องแฟนบอกเอาออกให้ได้ชัวร์ อยากสอบถามผู้รู้ว่าปล่อยโดนยึดไปเรยจะเป็นผลรึอันตรายอะไรมั้ยค่ะ เราจนปัญญาหาเงินจ่ายค่ะ เครียดดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview