GameMaker ใช้ดีไหมครับ หรือควรใช้ Unity ดีกว่า

ผมพอเขียนโค้ดได้แต่ไม่ได้เขียนพักหนึ่งแล้ว C# ไม่น่ายากเพราะ เขียน Python มาแล้ว

แต่กับ GML ค่อนข้างสับสนนิค ไม่เคยเขียนภาษานี้ คิดว่าไม่น่าจะยาก 2 3 เดิอนก็น่าจะเก่งแล้ว หรือที่ดู 7 8 วันก็น่าจะเป็นแล้ว ภาษานี้ไม่ยากเลย

ตัวจียูไอคิดว่าใช้ง่ายไม่ค่อยสับสนมาก เมื่อเทียบกับ Unity หรือ Unreal ไปไม่ถูกเลย

ไม่มีประสบการณ์ออกแบบเกม เคยสร้างสมัยเด็กลองผิดลองถูกหลายครั้ง

พอจะมีเว็บแนะนำสอนเรื่องพวกนี้ไหม ภาษาอังกฤษก็ได้ครับ ไม่ใช่เว็บของตัว Engine นะครับ เป็นเว็บไซต์เกี่ยวกับสนทนาเรื่อง ปัญหา bus พวกนี้ล่ะ
ปัญหาที่คิดไม่ค่อยออก การเขียนเงื่อนไข ตั้งค่าพลังความสามารถตัวละคร

ผมอยากใช้ GameMaker แต่ติดปัญหาหลายเรื่องไม่รู้ว่าอันไหนถูกผิดกลัวเสียเหมือนที่ผ่าน

ผมจับทางเองเป็นได้ครับ แค่ไม่ค่อยมีประสบการณ์

ไทยเราไม่มีหนังสือสอนเลยหรือครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่