การผ่อนรถ

มีเรื่องราวมาปรึกษาด้วยความสงสัยคะ ไม่ใช่เรื่องของเรา แต่เป็นเรื่องของพี่ชาย พี่ชายเราได้ไปค้ำรถให้คนนึงค่ะ เป็นรถจยย. ตั้งแต่ปี 59 ของบริษัทหนึ่ง เท่าที่ทราบเรื่องราวคือ รถหายไปนานแล้ว(น่าจะเอาไปจำนำนอกระบบ) แล้วก็ตั้งแต่เอารถออกมาส่งได้แค่ไม่กี่งวด แรกๆ มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาทางพี่ชายอยู่คะ พักหลังนี้หายไปเลย เจ้าของรถก็ไม่ได้สนใจอะไรเลยหนีทุกอย่าง แต่พี่ชายก็ซื้อรถซื้อบ้านได้ตามปกตินะคะ จากปี 59ถึงตอนนี้ 64 ผ่านมาแล้วเกือบ 5 ปี ไฟแนนซ์ก็ไม่ได้ติดต่อมาหมายศาล หรือใบทวงหนี้ก็ไม่มี อยากทราบว่าวันนึงถ้าเค้าจะทวงคืนแล้วเค้าตามผู้เช่าซื้อไม่ได้ เค้าจะหันมายึดบ้านยึดรถ คนค้ำไหมคะ แล้วอีกนานไหมคะเขาถึงจะฟ้อง

แสดงความคิดเห็น
Preview